Author Topic: Hợp âm & thế bấm trên đàn guitar  (Read 510019 times)

0 Members và 2 Khách đang xem chủ đề.

Offline TNB

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +15/-2
  • Âm nhạc là nguồn cảm hứng vô tận
    • View Profile
Hợp âm & thế bấm trên đàn guitar
« on: 03 Tháng Sáu, 2008, 05:55:42 PM »
Vâng nhằm đáp ứng được đông đảo Anh Em của YNV có sở thích ôm đàn guitar mà vì lí do nào đó chưa có điều kiện ngâm cúu!Để đầu tư thời gian cho việc học nhạc không phải ai ai cũng có điều kiện,để khắc phục giúp Các Bạn trong việc tự chơi guita,phương pháp càng đơn giản tạo hứng thú cầm đàn và oánh được ngay!Kiến thức âm nhạc là Vô tận và cũng bởi môn này không phải là chuyên môn của Tôi,nhưng trong phạm vi có thể Tôi xin giúp đỡ tất cả những ai có nhu cầu tập luyện!Có yêu cầu gì về các thế Bấm của Các dạng hợp âm các Bạn cứ post bài trong này nhé!Hy vọng topic này sẽ đáp ứng được phần nào cho Các Bạn.
Có nhiều Bạn cũng đang băn khoăn chọn lựa về Gam (hợp âm)cho một bài Hát mà mình yêu thích.Để hiểu kĩ về lý thuyết Các Bạn nên nghiên cứu kĩ về (Nhạc lý cơ bản) .Mình cũng đóng góp 1 chút kinh nghiệm để Các Bạn đã chơi và hiểu về Hoà Thanh(hợp âm,gam)tham khảo.Với Cách chọn lựa Hợp Âm của 1 bài hát sao cho phù hợp Các Bạn tính theo nguyên tắc sau!
Trong một hợp âm thông thường thì gồm có 3 Quãng (3 nốt)!Gốc tính là 1,vậy nó sẽ gồm Quãng 1-3-5.Ví dụ Hợp âm C (đô trưởng)thì sẽ gồm những nốt Đô+mi+son ((Với Các Hợp âm trưởng thì từ quãng 1 đến quãng 3 các nốt đó phải cách nhau 2 cung)).Cũng như vậy nếu hợp âm đó là thứ Các Bạn giảm nửa cung của Quãng 3,nghĩa là giảm Mi xuống nửa cung ta sẽ có hợp âm Cm (Đô thứ) hai nốt Quãng 1 và 3 cách nhau (1,5 cung),nó gồm những nốt Đô+Mi giáng+son.Với cách tính thông thường như trên Các Bạn có thể áp dụng với tất cả các hợp âm khác!
Chọn hòa thanh cho một bài hát:
Hiện nay xuất hiện rất nhiều dòng Nhạc khác nhau vì vậy hòa thanh cũng khá là phong phú.Tôi chỉ xin đóng góp với Các Bạn những hòa thanh cơ bản để Các Bạn tham khảo!Hòa thanh cho 1 bài thông thường Gồm 3 bậc 1-4-5 Ví dụ Giọng C (đô trưởng)Bậc 1 là C-Bậc4 (F pha)-Bậc 5 (G7 Son bẩy) riêng Bậc 5 sẽ có thêm nốt Quãng 7 bởi Hợp âm này hay đc dùng cho những lúc chuyển đoạn hoặc khi sắp kết thúc 1 bài hát hoặc 1 bản nhạc!Bên Cạnh những hòa thanh chính chung ta có thể sử dụng thêm Hòa thanh song song (SS).
Hòa thanh ss được tính như sau:Nếu bài của Bạn là Giọng Trưởng thì Hòa thanh SS sẽ là Thứ và ngược lại.Hòa thanh ss là Bậc 6 tính từ Bậc 1 của Hòa thanh chính ví dụ bài hát là Giọng Đô trưởng thì Đô(là bậc I)ta tính lên 6 sẽ là Am(la thứ) và nếu Bậc I là Cm(đô thứ) thì Bậc 6 sẽ là A(La trưởng) Vâng trong 1 bài Hát Các Bạn cũng có thể sử dụng thêm những Hòa thanh được nằm Trong Bộ 1-4-5 của Hòa thanh ss,Ví dụ:Giọng Đô Trưởng Ta có Bộ hợp âm chính là (C+F+G7 và Song Song có thêm Am+Dm+Em).Như vậy với những Cách Tính trên Các Bạn có thể chọn cho Bài hát của Mình 6 hợp âm rồi!Phần còn lại là Ta bố trí những hợp âm đó vào đoạn nào trong Bài là tùy vào cách nghe của riêng Bạn!
Bấy nhiêu đó là những kinh nghiệm nho nhỏ của riêng Tôi,Các Bạn tham Khảo và đừng cười nhé!Còn nếu thấy dễ hiểu hơn thì cho 1 phát Thanks nhé!
Giới thiệu Các hợp âm được sử dụng trong Giọng C ( đô trưởng)

Giọng Dm (Rê thứ)
« Last Edit: 04 Tháng Sáu, 2008, 04:22:25 PM by drummerhanoi »

Offline hdt_dragonking

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +20/-38
  • Gà Guitar!
    • View Profile
    • Green Life!
Re: Hợp âm & thế bấm trên đàn guitar
« Reply #1 on: 04 Tháng Sáu, 2008, 12:21:15 AM »
BÁC xem lại cái hợp âm A7,em thấy hình như nó có vấn đề,chắc là còn một cách bấm nữa,em hay bấm cách kia hơn!
Năm xưa ,chốn này, người quen biết nhau!

Offline TNB

• Thành Viên
    • View Profile
« Reply #2 on: 04 Tháng Sáu, 2008, 02:05:02 AM »
Có nhiều cách Bấm Em ạ,theo cách nào cũng đc mà miễn sao thấy thuận tay!hợp âm A7 anh đưa lên ko có vấn đề gì đâu,Em tính nốt ra là biết ngay mà ;D Nếu chơi 1 đàn và những bài có tiết tấu chậm thì nên sử dùng nhiều dây buông âm thanh sẽ dầy dặn và vang  hơn,còn nếu chơi asco nhanh Thì các thế bấm hợp âm phải sử dụng quãng cao hơn tránh lẫn tiếng bass và piano!
« Last Edit: 04 Tháng Sáu, 2008, 02:15:28 AM by drummerhanoi »

Offline hdt_dragonking

• Thành Viên Tích Cực
  • Gà Guitar!
    • View Profile
    • Green Life!
« Reply #3 on: 04 Tháng Sáu, 2008, 03:25:46 AM »
Bây giờ thì em đã hiểu,cám ơn bác
Ah ,bác này,có một vài điệu guitar em chưa biết,nhờ bác làm ơn đánh rồi post lên để em nghe và học đánh được không,như thế sẽ dể học hơn,cụ thể như điệu SAMBA,Swing fox,bossa... và những điệu ít dùng khác nữa,chịu khó bác nhé!

Offline TNB

• Thành Viên
    • View Profile
« Reply #4 on: 04 Tháng Sáu, 2008, 04:03:47 AM »
Ah ,bác này,có một vài điệu guitar em chưa biết,nhờ bác làm ơn đánh rồi post lên để em nghe và học đánh được không,như thế sẽ dể học hơn,cụ thể như điệu SAMBA,Swing fox,bossa... và những điệu ít dùng khác nữa,chịu khó bác nhé!
Em muốn khai thác những tiết điệu trên,chắc cổ tay cũng khá ngon rồi hử ;D Nhạc Vàng Anh thấy ít bài dùng đến mấy cái đó thì phải.Không khó để up bài hướng dẫn lên đây,nhưng Anh sợ hơi lạc chủ đề box!Nếu Em muốn bàn luận hay học hỏi chuyên sâu hơn thì zô trang http://hocnhac.net/ này nhé.Trong đó có rất nhiều Anh Em chơi guitar chuyên nghiệp Anh nghĩ sẽ đáp ứng được cho Em.Chúc Em thành Công  ;D ;D ;D

Offline Kim_Liên

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +39/-36
    • View Profile
« Reply #5 on: 04 Tháng Sáu, 2008, 04:10:17 AM »
Có hiểu thật không đấy? hề hề!

Chị Kưng. =))

Offline hdt_dragonking

• Thành Viên Tích Cực
  • Gà Guitar!
    • View Profile
    • Green Life!
« Reply #6 on: 04 Tháng Sáu, 2008, 04:15:23 AM »
EM mới vào rồi,đăng ký làm thành viên rồi,trang đó hình như là mới mở thì phải,chẳng được mấy nguwòi tham gia,Trong đó cũng có post mấy điệu nhacmnhựng là mấy điệu phổ biến rồi,cái đó thì em biết,nhưng dùng cái đó thì mỗi lần mấy đứa bạn của em líu lo thì lại đánh không vô,vì thế em mới nhờ bác cho mấy điệu quý hiếm để chinh phục mấy bài nhạc bây giờ,Nếu bác thấy post ở đây không tiện thì bác cứ up lên trang nào đó cũng được rồi em lên down về,cố giúp em bác nhé,Em chơi guitar được 4 năm rồi,muốn tìm cái mới để học!

Offline hdt_dragonking

• Thành Viên Tích Cực
  • Gà Guitar!
    • View Profile
    • Green Life!
« Reply #7 on: 04 Tháng Sáu, 2008, 04:17:37 AM »
Có hiểu thật không đấy? hề hề!
Tên này là tên nào nhỉ,thanh_toàn giả hay là thanh_toan thật đây,chắc lại ăn cắp nick của người khác chứ gì,thoát ra đi ông nội muốn mọi người trong này chửi nữa hả?

Offline TNB

• Thành Viên
    • View Profile
« Reply #8 on: 04 Tháng Sáu, 2008, 04:04:14 PM »
EM mới vào rồi,đăng ký làm thành viên rồi,trang đó hình như là mới mở thì phải,chẳng được mấy nguwòi tham gia,Trong đó cũng có post mấy điệu nhacmnhựng là mấy điệu phổ biến rồi,cái đó thì em biết,nhưng dùng cái đó thì mỗi lần mấy đứa bạn của em líu lo thì lại đánh không vô,vì thế em mới nhờ bác cho mấy điệu quý hiếm để chinh phục mấy bài nhạc bây giờ,Nếu bác thấy post ở đây không tiện thì bác cứ up lên trang nào đó cũng được rồi em lên down về,cố giúp em bác nhé,Em chơi guitar được 4 năm rồi,muốn tìm cái mới để học!
Trang đó mới mở được hơn 1 tháng Em ạ!Em cứ post yêu cầu vào đó,sẽ có người đáp ứng ngay nhé ;D ;D ;D4 năm cầm đàn là khoảng time cũng khá rồi đó,nhưng chắc Em cũng ít đầu tư chuyên sâu ;D.Thực ra nói đến chất Latin thì dài dòng lắm,nhưng Anh cũng muốn nói qua để Anh Em cùng bàn luận nhé!để chơi ra được chất dòng nhạc này ngoài yêu cầu chuyên môn ra Em cần nghe và ngấm thật nhiều tác phẩm đặc thù Latin.Vì phần guitar asco của dòng nhạc này được chơi rất ngẫu hứng,càng ngẫu hứng càng ra chất(nhưng phải trong khuân khổ)Nếu đánh khuân mẫu như cách chơi những bài tập cổ điển Anh nghĩ nó sẽ khó chinh phục người nghe đấy.Mọi việc sẽ đơn giản hơn nếu Em nghiên cứu lại quá trình học trước đây xem mình đã bỏ qua giai đoạn nào nhé?!nếu phần cơ bản vững rồi mọi cái sẽ trở nên rât rất dễ dàng đó Em ;D ;D ;D

Offline TTuuấấnn

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +284/-120
    • View Profile
« Reply #9 on: 05 Tháng Sáu, 2008, 11:52:32 PM »
Bác Bảo khi nào rảnh chỉ em cách gảy - Em có cây đàn và mua sách về tham khảo nhưng chưa hiểu rõ. Bác có thể lập topic trong này chỉ cách gảy chuyên sâu, anh em vào tham khảo kô nên viết bài. Để đó như 1 giáo trình tiện theo dõi truy cập. Có thắc mắc gì thì vào đây hỏi đáp.
Bác có thể thu xếp thời gian làm MOD box này đc kô? Em là bầu bác 1 phiếu.
Dù đời mình còn dài nhưng ngày vui chóng tàn

Offline TNB

• Thành Viên
    • View Profile
« Reply #10 on: 06 Tháng Sáu, 2008, 01:12:01 AM »
Thanks Bạn rất nhiều!Mình xin 1 chân chuyên bổ sung những gì Anh Em cần thôi,còn làm Mod sợ không đủ điều kiện!Anh Em cần hỏi gì cứ post Bài zô đây,nếu biết Mình sẽ trả lời ko ngần ngại ;D

Offline LÃNG TỬ

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +214/-200
  • Tôi lắng nghe, tôi lắng nghe..Tổ quốc gọi tên mình
    • View Profile
« Reply #11 on: 16 Tháng Sáu, 2008, 11:17:38 PM »
Thanks Bạn rất nhiều!Mình xin 1 chân chuyên bổ sung những gì Anh Em cần thôi,còn làm Mod sợ không đủ điều kiện!Anh Em cần hỏi gì cứ post Bài zô đây,nếu biết Mình sẽ trả lời ko ngần ngại ;D

Bác chia sẽ với anh em thế này đã là quá tuyệt vời rồi, thank bác 1 phát

Nhẹ vuốt mái tóc bồng
  Ngước nhìn bầu trời cao ôi mênh mang...

Offline TNB

• Thành Viên
    • View Profile
« Reply #12 on: 21 Tháng Sáu, 2008, 09:32:06 PM »
Bác Bảo khi nào rảnh chỉ em cách gảy - Em có cây đàn và mua sách về tham khảo nhưng chưa hiểu rõ. Bác có thể lập topic trong này chỉ cách gảy chuyên sâu, anh em vào tham khảo kô nên viết bài. Để đó như 1 giáo trình tiện theo dõi truy cập. Có thắc mắc gì thì vào đây hỏi đáp.
Bác có thể thu xếp thời gian làm MOD box này đc kô? Em là bầu bác 1 phiếu.
Thực tình với Chú Tuấn nhé!anh cũng chơi nhạc khá lâu rồi nên có mấy lời khuyên cho Anh Em khi tập món này.(Nói 1000 hiểu được 10 và làm được 1)đó là quá trình rèn luyện học tập nhạc đó.Với mấy quyển sách bày bán ngoài thị trường thì có lẽ đến mùa quýt Chú cũng khó mà chơi nổi,Thứ nhất nếu hiểu đc những ý mà tác giả viết thì phần Nhạc lý của Mình phải là rất vững,Thứ hai khi đã hiểu được rồi và tự luyện tập mà biết được Mình sai,đúng thì phải là lành nghề mới có tai nhạc tốt như vậy.Nếu 2 yếu tố trên mà có cả rùi thì khỏi phải học ai cả,khi đó là tự sáng tạo ra cái riêng mang thương hiệu của Mình ;D!Rất tiếc là guitar ko phải chuyên môn của Anh,nhưng nếu để nghe Chú tập 1 bản nhạc hay đệm 1 bài hát thì Anh có thể chỉ những chỗ đúng sai cho Chú rút kinh nghiệm đc!chờ gì nữa nhỉ up mấy đoạn guitar calssic của mình tự chơi lên Anh Em cùng nhận xét.Có box Thành Viên Hát thì cũng phải có Thành Viên Đàn chứ nhỉ  ;D ;D ;D ;D
« Last Edit: 21 Tháng Sáu, 2008, 09:36:08 PM by drummerhanoi »

Offline duong

• Jr. Member
  • **
  • Bầu Chọn: +0/-0
    • View Profile
« Reply #13 on: 20 Tháng Bảy, 2008, 04:56:56 PM »
ban nen dua nhung hop am chinh nhu do truong la thu hay son truong mi thu ...
nhu vay anh em moi de hoc nhung tui muon hoi ban mot cho tai sao minh biet doan nao chuyen gam nay doan kia chuyen gam khac
mong giup do

Offline TNB

• Thành Viên
    • View Profile
« Reply #14 on: 10 Tháng Tám, 2008, 09:00:20 PM »
ban nen dua nhung hop am chinh nhu do truong la thu hay son truong mi thu ...
nhu vay anh em moi de hoc nhung tui muon hoi ban mot cho tai sao minh biet doan nao chuyen gam nay doan kia chuyen gam khac
mong giup do

Ở trên Mình đưa tạm 2 bộ hợp âm (Chủ và song song) nếu Anh Em rành rùi thì cứ theo khung mà tính sẽ ra hết các Bộ hoà thanh khác,dựa trên các Bậc cụ thể như trên!
Còn việc bạn hỏi về vấn đề đến đoạn nào chuyển thì cái đó liên quan khá nhiều đến Nhạc Lý.Anh Em chơi amater thì cũng chả cần nhiều đến việc này.Có 1 điều là nếu Bạn chơi đàn thì ít nhất Bạn cũng phải có Tai Nhạc 1 chút,và hãy dựa vào khả năng vốn có đó để xác định dùng 1 hợp âm nào đó có trong Bộ khung trên,đặt vào những đoạn nào Bạn Thấy hợp Tai vậy là oke.Kể cả 1 bài Bạn chỉ cần dùng 3 bậc cơ bản của 1 Giọng ví dụ là giọng ĐÔ thì dùng (Đô Fa Son)để chơi cũng ko sao,có điều nó sẽ ko hay thôi!