Author Topic: Hợp âm & thế bấm trên đàn guitar  (Read 509624 times)

0 Members và 4 Khách đang xem chủ đề.

Offline muoinamtaingo_80

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +8/-8
    • View Profile
Re: Hợp âm & thế bấm trên đàn guitar
« Reply #15 on: 01 Tháng Chín, 2008, 05:43:27 AM »
Bác Bảo ơi! Bác xem có cái hợp âm và thế chơi "Đàn" khác ko chỉ cho em với? Chứ đàn ghi ta em chỉ biết móc từ trên xuống dưới, từ dưới lên trên thôi. Hĩc ;D

Offline TNB

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +15/-2
  • Âm nhạc là nguồn cảm hứng vô tận
    • View Profile
« Reply #16 on: 13 Tháng Chín, 2008, 01:24:19 AM »
Đây nhé Bạn http://hocnhac.net/4rum/showthread.php?t=601 có điều là Bạn cũng cần
Phải đọc được nốt nhạc và 1 chút về tiết tấu!

Offline tieunhilang

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +50/-323
  • Yêu không mà nhìn! :6
    • View Profile
« Reply #17 on: 09 Tháng Mười, 2008, 11:39:45 PM »
Chắc pro hỏi về hình vẽ các gam. Hàng đây.
Ngày nao khi đất nước hết binh đao giữa đoàn hùng binh có tôi đi ...đầu hàng

o~                                                                                                                                            O~

Offline Baocông

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +4/-3
    • View Profile
« Reply #18 on: 27 Tháng Một, 2009, 03:44:50 AM »
Thấy được hàng chết liền đó.
Thề lun.
Sao kì vậy ta

Offline longthanh300609

• Người Mới
  • *
  • Bầu Chọn: +0/-0
    • View Profile
« Reply #19 on: 20 Tháng Chín, 2009, 06:18:52 PM »
cac anh chi em chi giup cho minh lam the nao de chuyen hop am cho nhanh hon voi ko ? minh tap nhieu lam nhung nhung hop am chap minh van chuyen ko nhanh duoc .Cam on cac anh chi nhieu

Offline tvn_hut

• Người Mới
  • *
    • View Profile
« Reply #20 on: 08 Tháng Mười, 2009, 09:25:21 PM »
hay qua minh muon tham khao de hoc. thanks pro

Offline shaiber

• Người Mới
  • *
    • View Profile
« Reply #21 on: 12 Tháng Mười Hai, 2009, 05:51:01 PM »
Vâng nhằm đáp ứng được đông đảo Anh Em của YNV có sở thích ôm đàn guitar mà vì lí do nào đó chưa có điều kiện ngâm cúu!Để đầu tư thời gian cho việc học nhạc không phải ai ai cũng có điều kiện,để khắc phục giúp Các Bạn trong việc tự chơi guita,phương pháp càng đơn giản tạo hứng thú cầm đàn và oánh được ngay!Kiến thức âm nhạc là Vô tận và cũng bởi môn này không phải là chuyên môn của Tôi,nhưng trong phạm vi có thể Tôi xin giúp đỡ tất cả những ai có nhu cầu tập luyện!Có yêu cầu gì về các thế Bấm của Các dạng hợp âm các Bạn cứ post bài trong này nhé!Hy vọng topic này sẽ đáp ứng được phần nào cho Các Bạn.
Có nhiều Bạn cũng đang băn khoăn chọn lựa về Gam (hợp âm)cho một bài Hát mà mình yêu thích.Để hiểu kĩ về lý thuyết Các Bạn nên nghiên cứu kĩ về (Nhạc lý cơ bản) .Mình cũng đóng góp 1 chút kinh nghiệm để Các Bạn đã chơi và hiểu về Hoà Thanh(hợp âm,gam)tham khảo.Với Cách chọn lựa Hợp Âm của 1 bài hát sao cho phù hợp Các Bạn tính theo nguyên tắc sau!
Trong một hợp âm thông thường thì gồm có 3 Quãng (3 nốt)!Gốc tính là 1,vậy nó sẽ gồm Quãng 1-3-5.Ví dụ Hợp âm C (đô trưởng)thì sẽ gồm những nốt Đô+mi+son ((Với Các Hợp âm trưởng thì từ quãng 1 đến quãng 3 các nốt đó phải cách nhau 2 cung)).Cũng như vậy nếu hợp âm đó là thứ Các Bạn giảm nửa cung của Quãng 3,nghĩa là giảm Mi xuống nửa cung ta sẽ có hợp âm Cm (Đô thứ) hai nốt Quãng 1 và 3 cách nhau (1,5 cung),nó gồm những nốt Đô+Mi giáng+son.Với cách tính thông thường như trên Các Bạn có thể áp dụng với tất cả các hợp âm khác!
Chọn hòa thanh cho một bài hát:
Hiện nay xuất hiện rất nhiều dòng Nhạc khác nhau vì vậy hòa thanh cũng khá là phong phú.Tôi chỉ xin đóng góp với Các Bạn những hòa thanh cơ bản để Các Bạn tham khảo!Hòa thanh cho 1 bài thông thường Gồm 3 bậc 1-4-5 Ví dụ Giọng C (đô trưởng)Bậc 1 là C-Bậc4 (F pha)-Bậc 5 (G7 Son bẩy) riêng Bậc 5 sẽ có thêm nốt Quãng 7 bởi Hợp âm này hay đc dùng cho những lúc chuyển đoạn hoặc khi sắp kết thúc 1 bài hát hoặc 1 bản nhạc!Bên Cạnh những hòa thanh chính chung ta có thể sử dụng thêm Hòa thanh song song (SS).
Hòa thanh ss được tính như sau:Nếu bài của Bạn là Giọng Trưởng thì Hòa thanh SS sẽ là Thứ và ngược lại.Hòa thanh ss là Bậc 6 tính từ Bậc 1 của Hòa thanh chính ví dụ bài hát là Giọng Đô trưởng thì Đô(là bậc I)ta tính lên 6 sẽ là Am(la thứ) và nếu Bậc I là Cm(đô thứ) thì Bậc 6 sẽ là A(La trưởng) Vâng trong 1 bài Hát Các Bạn cũng có thể sử dụng thêm những Hòa thanh được nằm Trong Bộ 1-4-5 của Hòa thanh ss,Ví dụ:Giọng Đô Trưởng Ta có Bộ hợp âm chính là (C+F+G7 và Song Song có thêm Am+Dm+Em).Như vậy với những Cách Tính trên Các Bạn có thể chọn cho Bài hát của Mình 6 hợp âm rồi!Phần còn lại là Ta bố trí những hợp âm đó vào đoạn nào trong Bài là tùy vào cách nghe của riêng Bạn!
Bấy nhiêu đó là những kinh nghiệm nho nhỏ của riêng Tôi,Các Bạn tham Khảo và đừng cười nhé!Còn nếu thấy dễ hiểu hơn thì cho 1 phát Thanks nhé!
Giới thiệu Các hợp âm được sử dụng trong Giọng C ( đô trưởng)

Giọng Dm (Rê thứ)

anh ơi, anh có thể gửi cho em 1 số hình ảnh cách bấm gam của gam khác ko? ví dụ như Bm, B7 D7 F#m... hoặc anh gửi cho em toàn bộ những gam mà anh bít thì tốt quá. hi.
em cảm ơn anh trước nha  :15
à anh ơi, làm ơn anh gửi thẳng vào email của em luôn được ko ạ. Email của em là: huan_ilively@yahoo.com.vn

Offline Quynhanhkute1291990

• Người Mới
  • *
    • View Profile
« Reply #22 on: 26 Tháng Năm, 2010, 12:18:01 AM »
Em xin chao tat ca cac bac em la thanh vien moi vao xin cac bac chi giao em rat thich danh ghi ta va hat nhac vang bac nao biet chi em voi

Offline bamboo831

• Người Mới
  • *
    • View Profile
« Reply #23 on: 05 Tháng Tám, 2010, 02:33:51 AM »
Bác có thể giải thích hộ em các dấu tròn đen, tròn trắng, dấu nhân trong các hình trên được không ạ?

Offline truongthanhluong

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +0/-2
    • View Profile
« Reply #24 on: 20 Tháng Tám, 2010, 12:52:14 AM »
Em có học qua guitar rồi nhưng chơi chưa hay lắm. Bác có bản nhạc nào hay cho em tham khảo với. Thanks

Offline estimator

• Jr. Member
  • **
  • Bầu Chọn: +11/-9
    • View Profile
« Reply #25 on: 11 Tháng Chín, 2010, 12:10:47 AM »
BÁC xem lại cái hợp âm A7,em thấy hình như nó có vấn đề,chắc là còn một cách bấm nữa,em hay bấm cách kia hơn!

Đó là 01 trong các cách cửa hợp âm A7, tương tự E7 cũng có cách chặn 02 dây như thế  :6

Offline chinhtruongvan

• Người Mới
  • *
    • View Profile
« Reply #26 on: 20 Tháng Mười, 2010, 11:11:32 PM »
nội dung này giúp tôi nhiều trong việc tập đàn guitar

Offline nduongdang

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +7/-1
    • View Profile
« Reply #27 on: 19 Tháng Mười Hai, 2010, 05:41:26 AM »
khoi mo chi cho ton cong may anh oi , o trong box guitar va nhac vang co phan mem cua anh Laguna co the hoc nhieu do

Offline domino_asian

• Người Mới
  • *
    • View Profile
    • hoc dan ghita truc tuyen
« Reply #28 on: 16 Tháng Tám, 2011, 03:00:26 PM »
hi, thanks vì tinh thần chia sẻ của bạn
<a href="http://phongnv.webchuyennghiep.net/">hoc dan ghita truc tuyen</a>

Offline quanght69

• Jr. Member
  • **
  • Bầu Chọn: +1/-0
    • View Profile
« Reply #29 on: 22 Tháng Mười, 2011, 08:54:53 PM »
Trang đó mới mở được hơn 1 tháng Em ạ!Em cứ post yêu cầu vào đó,sẽ có người đáp ứng ngay nhé ;D ;D ;D4 năm cầm đàn là khoảng time cũng khá rồi đó,nhưng chắc Em cũng ít đầu tư chuyên sâu ;D.Thực ra nói đến chất Latin thì dài dòng lắm,nhưng Anh cũng muốn nói qua để Anh Em cùng bàn luận nhé!để chơi ra được chất dòng nhạc này ngoài yêu cầu chuyên môn ra Em cần nghe và ngấm thật nhiều tác phẩm đặc thù Latin.Vì phần guitar asco của dòng nhạc này được chơi rất ngẫu hứng,càng ngẫu hứng càng ra chất(nhưng phải trong khuân khổ)Nếu đánh khuân mẫu như cách chơi những bài tập cổ điển Anh nghĩ nó sẽ khó chinh phục người nghe đấy.Mọi việc sẽ đơn giản hơn nếu Em nghiên cứu lại quá trình học trước đây xem mình đã bỏ qua giai đoạn nào nhé?!nếu phần cơ bản vững rồi mọi cái sẽ trở nên rât rất dễ dàng đó Em ;D ;D ;D

Thích ý : Ngẩu hứng ! Mình đánh ko giỏi lắm nhưng đước cái ngẩu hứng, chỉ cần cho vài chai là oánh khí thế