Author Topic: Cùng nhau tập Đàn guitar nào Anh Em!  (Read 55442 times)

0 Members và 1 Khách đang xem chủ đề.

Offline TNB

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +15/-2
  • Âm nhạc là nguồn cảm hứng vô tận
    • View Profile
Cùng nhau tập Đàn guitar nào Anh Em!
« on: 22 Tháng Sáu, 2008, 06:35:19 AM »
Đáp ứng nhu cầu của Anh Em muốn chơi guitar,Mình làm 1 topic dành cho Anh Em nào muốn tự học nhé,Phương pháp dễ học dễ hiểu oánh ra tiếng ngay..hihihi`guitar mà oánh ko ra tiếng thì là ko có dây à hehheh`!Với Bài này mọi người hãy tập làm quen với vị trí các nốt nhạc trong bản nhạc và vị trí dây+Phím bấm nhé,vẽ hơi xấu đừng cười nha!
« Last Edit: 22 Tháng Sáu, 2008, 06:39:04 AM by drummerhanoi »

Offline TNB

• Thành Viên
    • View Profile
Re: Cùng nhau tập Đàn guitar nào Anh Em!
« Reply #1 on: 22 Tháng Sáu, 2008, 10:51:06 AM »
Bài tập đầu tiên AE ta luyện tập cách móc dây Buông Tay Phải nhé!
AE chú ý ngón cái [gảy xuống] 3 đây bắt đầu từ Dây 1  [Mì-Là-Rê]
Ngón 2-3-4 sẽ [móc lên]những dây còn lại theo thứ tự ngón 2[son],ngón 3[Si] ngón 4[Mí]
AE đánh lần lượt từ trên xuống dưới và ngược lại từ dưới lên trên(chú ý tập chậm nhưng đều đặn các ngón)nếu vấp AE tập lại từ đầu đến khi thông suốt mới thôi nha!
Chúng Ta luyện tập Bài này thường xuyên đến khi làm chủ được các ngón một cách lanh lẹ và đúng nhịp!

Offline Baocông

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +4/-3
    • View Profile
« Reply #2 on: 03 Tháng Bảy, 2008, 06:29:35 AM »
Bác BẢO đâu rồi. Làm tiếp cho anh em tập đi chớ  ;D

Offline TNB

• Thành Viên
    • View Profile
« Reply #3 on: 03 Tháng Bảy, 2008, 06:45:50 AM »
Có thấy ai tập quái đâu?mà tập thì cũng nên trao đổi xem vướng mắc chỗ nèo hehheh ;D ;D ;D

Offline Baocông

• Thành Viên
    • View Profile
« Reply #4 on: 03 Tháng Bảy, 2008, 06:56:10 AM »
Có tập đấy. BAO nuốt bài đó ngon lành rùi. Giờ đang chờ bài mới như nắng hạn chờ mưa nè. Chơi tiếp đi bác he he

Offline suongkhoi

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +43/-20
    • View Profile
« Reply #5 on: 16 Tháng Bảy, 2008, 12:15:12 PM »
ngay..hihihi`guitar mà oánh ko ra tiếng thì là ko có dây à hehheh`!Với Bài này mọi người hãy tập làm quen với vị trí các nốt nhạc trong bản nhạc và vị trí dây+Phím bấm nhé,vẽ hơi xấu đừng cười nha!

Chẳng ai chịu học thì phải dạy bắt đầu từ bài dễ hơn vậy:
Cứ theo cái hình vẽ , anh em cầm đàn và bắt đầu gảy từ dây mì (dây to nhất) lần lượt xuông dây mí (bé nhất), thế là đã gảy xong 1 bài. Anh em có thể vừa gảy vừa hát nhé. lời bài hát tương ứng với 6 dây ấy :=> gảy đàn từ trên xuống dưới (Mì là rề son si mí), đoạn 2 là=> Cầm đàn mà không biết đánh.
Gảy bài này dễ hơn cả bai Một con vịt. Chuc thành công.
« Last Edit: 16 Tháng Bảy, 2008, 12:18:27 PM by suongkhoi »

Offline HBT

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +324/-61
    • View Profile
« Reply #6 on: 16 Tháng Bảy, 2008, 12:28:40 PM »
Tôi tưởng tượng bác Khói viết xong bài này cũng cười như thế này

Offline suongkhoi

• Thành Viên Tích Cực
    • View Profile
« Reply #7 on: 16 Tháng Bảy, 2008, 01:58:22 PM »
Sao lại nhân bản tôi lên thế bác HBT?

Offline tieunhilang

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +50/-323
  • Yêu không mà nhìn! :6
    • View Profile
« Reply #8 on: 16 Tháng Bảy, 2008, 02:11:03 PM »
2 bác Min Mod thật khéo đùa.
drummerhanoi chỉ đúng đó.
Cơ bản đã khó;
bấm gam khó; 
Bước khó nhất là chuyển được gam
(mẹo nhỏ để chuyển gam là mọi người tập chuyển gam C sang Am trước; cứ chuyển liên tục sau đó chuyển vòng tròn C; Am; Dm
hì hì chỉ 20 phút là thạo chuyển gam)
Ngày nao khi đất nước hết binh đao giữa đoàn hùng binh có tôi đi ...đầu hàng

o~                                                                                                                                            O~

Offline TNB

• Thành Viên
    • View Profile
« Reply #9 on: 17 Tháng Bảy, 2008, 08:18:10 AM »
Với những Anh Em ít nhiều cũng bật bông đc thì mấy cái tập như bài trên là ko có gì quá khó,nhưng lần đầu tiên sờ vào đàn ngồi chỉ cần móc đúng dây mà nhanh đc thôi cũng là ước mơ của nhiều nguời đó,hihiihh`!
Tiểu nhị lang nói đúng đó.Bác nào thây tập quen quen rùi thì qua topic các thế hợp âm,Tập chuyển lần lượt các thế,sao cho lẹ,ngọt,ko vấp,vậy là cũng chiến khá nhiều bài rùi ;D ;D ;Dchuyển mà ổn ổn rùi,thì vào các bài hát có điển hợp âm,các BÁc vừa ngêu ngao vừa téng hợp âm đó zô,kể ra cũng hay phết đó,sau 1 ngày làm việc mệt mỏi,tắm rủa cơm nước xong ngồi ôm cái đàn làm mấy đường Vợ Con chả lác mắt ra ấy chứ ;D ;D ;D

Xem thêm cái này cho các BÁc dễ hình dung ra các bài tập trên!
http://youtube.com/watch?v=WW8RlKJwOZA

Offline suongkhoi

• Thành Viên Tích Cực
    • View Profile
« Reply #10 on: 17 Tháng Bảy, 2008, 01:43:11 PM »
Lưu ý là tập di chuyển các thế bấm hợp âm rồi còn phải tập chuyển theo nhịp nữa, ví dụ như waltse chẳng hạn các bạn vừa tập chuyển hợp âm vừa gảy theo nhịp đại loại được miêu tả thế này_ chinh-chát chát- Trình- chát chát - chinh- chát chát- trình- chát chát.

Offline Baocông

• Thành Viên
    • View Profile
« Reply #11 on: 20 Tháng Bảy, 2008, 04:06:43 AM »
Lưu ý là tập di chuyển các thế bấm hợp âm rồi còn phải tập chuyển theo nhịp nữa, ví dụ như waltse chẳng hạn các bạn vừa tập chuyển hợp âm vừa gảy theo nhịp đại loại được miêu tả thế này_ chinh-chát chát- Trình- chát chát - chinh- chát chát- trình- chát chát.

Điệu này là điệu gì mà chát chát giống đánh ghen thế bác nhỉ  ;D

Offline vietnguyen

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +3/-2
    • View Profile
« Reply #12 on: 26 Tháng Bảy, 2008, 12:47:15 AM »
sao ko ai dậy đàn nữa vậy?Em tập bài trên rồi.bài nữa đi thầy ơi!
size=13]ĐỜI LÀ KIẾP PHONG BA,TA LÀ CHIẾC LÁ[/size]

Offline TNB

• Thành Viên
    • View Profile
« Reply #13 on: 29 Tháng Bảy, 2008, 03:57:02 AM »
tieunhilang nói rất đúng đó các Bạn!
Nếu Bài tập trên đã giúp được phần nào cho sự làm quen với cây guitar rùi thì giờ là lúc chúng Ta bước vào hành trình dài đầy gian nan đó nghe,vấn đề bây giờ ko còn là bấm chuẩn hợp âm nữa mà (Nhịp)là vấn đề rất rất quan trọng,để tập cho vững nhịp thì các Bạn phải có phương pháp và dụng cụ hỗ trợ,khi khác Tôi sẽ up một số tốc độ lên để Anh Em dow về nhà tập làm quen!
Với bài luyện tập về tiết tấu và nhịp độ các Bạn làm quen với nhịp 6/8 khá phổ biến với nhạc trữ tình lẵng mạn!
Bạn dậm chân phải xuống đất(nhẹ thôi nhé ko đau gót) và bắt đầu đếm:
[:1-2-3-4-5-6:] với nhịp 6/8 là nhịp kép vì vậy nó sẽ có 2 trong âm trong 1 ô nhịp,như vậy Bạn phải đếm số 1 và 4 to hơn những số khác và dậm gót chân dứt khoát và số 1...và ...4..Bạn cố gắng tập lập đi lặp lại nhiều lần cho quen cảm giác nhấn trọng âm.
Khi đã quen với số đếm của nhịp 6/8 rùi bước tiếp theo Bạn thực hành trên dây đàn,như các bài trước Các Bạn đã thuộc các thế Bấm hợp âm và chuyển nó cũng khá quen rồi,vì vậy với bài tập này nó sẽ giúp Bạn thực hiện những tiết tấu đó 1 cách chính xác hơn.
Tập trên đàn Bạn vẫn đếm như bước trên Tôi hướng dẫn ngón cái sẽ đánh dây Trầm và đếm với số 1.Ba ngón còn lại Bạn thực hiện ở số 2-3-4-5-6 tức là Bạn giải từ trên xuống dưới và ngược lại.Khi đã hết số 6 Bạn thực hiện nhanh việc chuyển hợp âm để ngon cái tiếp tục đánh chính xác vào số 1,Bạn phải thực hiện việc này  sao cho những số đếm mà Bạn đang đếm ko bị vấp,khi đó tức là BẠn đã chơi khá chuẩn nhịp,còn nếu những số đếm của BẠn bị vấp hoặc phải ngưng để tay chuyển hợp âm thì nhịp lúc đó đã bị lơi (hỏng)!những yếu tố đó đã khẳng định việc tập những bài trước của Bạn ko kĩ và Bạn phải rà soát lại những bài trước sao cho ((trước dẫn bước cho sau)) là oke!
Chúc Các Bạn thành công với Bài tập Nhịp này nhé!

Offline duong

• Jr. Member
  • **
  • Bầu Chọn: +0/-0
    • View Profile
« Reply #14 on: 26 Tháng Mười, 2009, 06:54:06 AM »
cứ chạy note cho chuẩn là chạy game được thôi,gam không khó lắm đâu chạy note cho nhanh tay lên lúc đó ta vừa luyệ cho ngón tay cho có lực để đôi lúc còn chơi classic nữa,như vậy là luyện một lần nhưng được hai ngón nghề,cách luyện như vậy,dung bất kì hai ngón tay móc liên tục vào một dây đến khi nào nghe đêu âm thi thôi,sau đo móc tât cả 6 dây đồng thời tay kia chạy note,cứ như vậy làm nhiều lần như vậy là bạn vừa chạy note nhanh ,vừa móc classic tốt mà lại móc chuẩn âm nữa,ngón nghề đó rất tốt cho ai muốn tập chơi guitar. chào các bạn  :7 :7 :7 :7 :7 :1 :1 :1 :1 :1 :1 :1 :1 :1 :1