Author Topic: Tình Thơ!  (Read 236822 times)

0 Members và 1 Khách đang xem chủ đề.

Offline choemhoai

• Người Mới
  • *
  • Bầu Chọn: +3/-0
  • LÀM TRAI CHO ĐÁNG NÊN TRAI
    • http://uocmoviet.blogspot.com
Re: Tình Thơ!
« Reply #225 on: 08 Tháng Mười, 2008, 02:28:46 PM »
Bạn đã trách mình không tin bạn                                              Cuộc đời ơi đêm ngồi dài mong đợi
Câu nói nào sao buồn thế bạn ơi                                                 Nghĩ quãng đời sâu thẳm một hồn thơ
Cắt cứa tim nhau sao chỉ bằng lời                                                Có ai ngỡ hồn thơ tôi là thế
Mà không nói với nhau những điều  hạnh phúc                              Hạnh phúc tràn về khi thốt được những vần thơ
Điều muốn nói, làm sao ta nói được                                             Đến với thơ là con đường duy nhất
Đi ngang qua đời mà sao chẳng gặp được nhau                             Sống quãng đời còn lại với hồn thơ
Để đêm về lòng khắc khoải lo âu                                                  Đêm hàng đêm tôi chút bầu tâm sự
Rồi sáng mai có còn nhau không nhỉ?                                            Nói cùng thơ bạn sẽ hiểu tôi nhiều
Mình rất muốn ta là bạn tri kỷ                                                       Rồi qua thơ có bạn bè tri kỷ
Nhưng sao buồn người quá đi thôi                                                 Những đêm buồn có thêm bạn cùng thơ
Trái tim ta thốt chẳng thành lời                                                     Tim rung động nghĩ về thơ âu yếm
Nghe trách cứ mà lòng như tơ rối.                                                Lòng bồi hồi mong hoà quện hồn thơ
Thơ ơi thơ, thơ có nghe ta nói                                                       Thơ ơi thơ bạn bè tôi vừa nói
Nỗi lòng ta, ta đã gửi cho thơ                                                        " Nỗi lòng ta, ta đã gửi thơ rồi
Rồi một mai, khi nắng xế chiều mờ                                                Để một mai khi nắng xế chiều mờ
Thơ nhắn gửi giúp ta đến người ta tri kỷ                                         Thơ nhắn gửi giúp ta đến người tri kỷ"
Gói hành trang đời mình ta cất kỹ                                                   Ta vui nhiều khi có bạn và thơ
Một lời yêu trách nhẹ của Tri âm                                                    Lời tâm tư gửi trọn lòng thơ đó
Tình nhen nhóm trong ta cứ âm thầm                                             Nhớ nhắn dùm bạn mình thơ nhé
Vụt loé sáng niềm tin yêu hạnh phúc                                               Để loé nên niềm yêu hạnh phúc
Đường tình sao hai ta không cùng bước                                           Tình nối tình đời vững lái xa khơi
Uyên ương ơi, sao chẳng mộng chung đôi                                        Uyên ương à, nói lời chi đi chứ
Và từ nay cho đến cuối cuộc đời                                                      Bạn tôi thề nguyền Uyên ương hiểu được chăng?
Ta có lẽ không gặp nhau được nữa.                                                 
« Last Edit: 08 Tháng Mười, 2008, 05:08:50 PM by choemhoai »

Offline choemhoai

• Người Mới
  • *
« Reply #226 on: 08 Tháng Mười, 2008, 02:44:05 PM »
Em vẫn tin rằng năm tháng biết quên nhau

Em vẫn tin rằng năm tháng biết quên anh                               Anh vẫn mong rằng sẽ sớm biết tên em
Những kỷ niệm yêu thương của một ngày xưa ấy                     Nửa tâm hồn còn lại của mình anh
Giờ chỉ còn là giấc mơ khi thức dậy                                         Giờ vẫn là giấc mơ khi tỉnh dậy
Em một mình bên nỗi nhớ hư không                                        Nhưng ai ngờ sự thực đã đơm hoa

Tình yêu với em giờ như một thứ viễn vông                             Tình yêu với anh như những gì mới lạ
Em chẳng dám ngoảnh nhìn về phương ấy                               Anh luôn hướng nhìn mọi hướng để tìm em
Em sợ bắt gặp ánh mắt anh tin cậy                                         Anh luôn mong một ngày em sẽ đến
Sợ cái nhìn sợ cả sự lánh xa                                                   Sẽ xoá nhoà những sầu khổ của hai ta

Gói trọn yêu thương em gửi về nhà                                         Gạt quá khứ ta gạt dần quá khứ
Bởi hạnh phúc chẳng phải chỉ có tình yêu anh và quá khứ          Ôi ! 9 năm đau khổ mối tơ lòng
Bởi giấc mộng đêm đã nhiều lần làm em mất ngủ                     Giấc mộng tình xưa phai tàn úa
Bởi lo lắng, giận hờn giờ vô nghĩa phải không anh                      Những nỗi lòng đã giải toả trong anh

Chẳng yêu nhau em xin giấc mộng lành                                    Đời chả biết thời gian nào gặp gỡ
Để quá khứ ngủ yên như những điều rất thật                             Nhưng anh tin vào sự thực ở tương lai
Như tình yêu chúng ta từng đánh mất                                        Nhân duyên định con người theo lối sẵn
Em vẫn tin rằng năm tháng biết quên nhau
(st)                Anh tin rằng trời chẳng phụ hai ta!

Offline choemhoai

• Người Mới
  • *
« Reply #227 on: 08 Tháng Mười, 2008, 02:58:48 PM »
  NHẮN ANH

Em viết gửi cho anh bài thơ bình thường, giản dị,                            Anh vẫn biết thơ em thường giản dị
Mừng hai năm tròn sinh nhật trang thơ.                                         Em vui mừng đón sinh nhật trang thơ
Và còn nữa,                                                                                Và còn nữa,
Em muốn gửi cho anh chút bất ngờ,                                               Bất ngờ nay đã đến
Hãy trở về vườn thơ nhận quà em anh nhé!                                     Anh đã về cũng chỉ tại thơ em
Hà nội - mùa thu, gió heo may khe khẽ,                                          Hà nội ơi đêm Thu Gầy lặng lẽ
Đưa em về những kỷ niệm ngày xưa,                                              Đưa anh về - Qua cổng - Bởi trang thơ
Nhớ con đường nào ta đi dưới trời mưa                                           Anh ước được một lần cùng nguyện ước
Nước ướt quyện bàn chân, làm lòng không muốn bước                      Dưới trời mưa lạnh buốt cả 2 hồn
Hà Nội - mùa thu, đó là chuyện của những năm về trước                   Thu Hà nội chuyện năm nay nó thế
Kỷ niệm ngọt ngào mà mãi về sau                                                   Thu mãi gầy cùng hà nội em ơi
                                     Không thể nào quên được                          Còn anh cũng mãi gầy vì ao ước
Sắp tới, Trang Thơ tròn hai năm ngày sinh nhật                                Sinh nhật trang thơ đừng vội vàng qua mất
Trùng vào ngày ta quyến luyến chia tay.                                           Để anh về kịp dự tiệc cùng em
Anh đã đi rồi, về phía cuối chân mây                                                Anh đi mãi khắp trời anh đi mãi
Bao năm qua chưa một lần gặp lại                                                   Thả tâm hồn trôi nổi bến tương tư
Em gửi nơi đây chút kỷ niệm của ngày xưa thân ái                             Đến với trang thơ anh thấy đời tỉnh mộng
Up ở Trang này - rồi một ngày, mong anh bất chợt online                   Nghe tim mình nhói dậy những khát khao
Yeunhacvang.com/Trang thơ- mừng tuôi lên hai                                Ôi sinh nhật trang thơ- xin đừng qua mất
Anh sẽ nhận được món quà em tặng riêng anh đó.                             Để anh kịp về mang quà tặng cùng em
Tình em gói trong bài thơ nho nhỏ                                                   
Có tên Anh và sau đó: tên Em.
Anh cứ đăng nhập và hãy cứ đề thêm                                               Ôi những ngày khao khát
Những điều anh mong muốn.                                                           9 năm trời nhói đau
Vì nó sẽ chẳng bao giờ là muộn,
Chẳng bao giờ vô nghĩa phải không anh?
HB,
06/10/08

« Last Edit: 09 Tháng Mười, 2008, 01:07:27 AM by choemhoai »

Offline choemhoai

• Người Mới
  • *
« Reply #228 on: 08 Tháng Mười, 2008, 03:02:29 PM »

Ta thấy lòng trống vắng                            Ta cho lòng háo hức
Buồn len lỏi trong tim                                Để thức trọn đêm nay
Nỗi nhớ cứ đi tìm                                      Trả bài cho kịp sáng
Một bóng hình trong mộng                         Trang thơ em đỡ gầy

Offline choemhoai

• Người Mới
  • *
« Reply #229 on: 08 Tháng Mười, 2008, 03:07:01 PM »

Nhưng sao vẫn cứ buồn                              Hãy vui lên cuộc sống
Cứ thấy lòng trống vắng                              Thời gian dần chứng minh
Làm thế nào để xoá                                   Cuộc đời cần mãi mãi
Người trong mộng tan đi                             Giữ mãi trọn niềm tin
Làm thế nào để ta
Đừng nghĩ về người nữa?                            Cố Gắng!   

Offline choemhoai

• Người Mới
  • *
« Reply #230 on: 08 Tháng Mười, 2008, 03:19:06 PM »
Cứ có chút thời gian nào rảnh rỗi                   Gặp thơ tôi sống lại
Là ta lại bật máy để online                            Sống lại thuở đòi yêu
Tâm hồn này ta cũng đã chia hai                   Cuộc đời tôi một nửa, thơ mượn rồi nửa kia
Ta một nửa, còn cho thơ một nửa                  Thơ ơi hôm nào trả, nhớ báo dùm trước nha
Cuộc đời ơi, buồn vui hay đau khổ
Ta đều mang vào gửi gắm cho thơ
(đi ngủ thôi, mai làm tiếp, buồn ngủ wá)        Thơ à, cảm ơn thơ nhiều lắm  ;)
« Last Edit: 09 Tháng Mười, 2008, 01:14:45 AM by choemhoai »

Offline choemhoai

• Người Mới
  • *
« Reply #231 on: 08 Tháng Mười, 2008, 03:41:09 PM »

Vẫn im lặng, vẫn thờ ơ quá                                                      Bạn của thơ ơi, bạn đây mà
Vẫn không một biểu hiện phía bên người                                   Đã hiểu tâm tình tôi đã hiểu
Bạn làm như tất cả đã tan rồi                                                   Tình đời dang dở lẽ đương nhiên
Bạn cũng chẳng thèm nói đến nửa lời                                        Lấy lời xuân hương mà nhắc bạn
Rằng có hay không cho lời xin lỗi?                                             " Quả cau nho nhỏ miếng trầu hôi
Gặp gỡ nhau, tâm sự quá nhiều quá đỗi                                       Này của Xuân Hương mới quyệt rồi
Chia sẻ cho nhau  bao nỗi đắng cay                                             Có phải duyên nhau thì thắm lại
Để rồi cho đến mãi hôm nay                                                       Đừng xanh như lá bạc như vôi"
Chỉ có một việc không đâu mà mình xa nhau mãi                         Lẽ đời ai muốn bạc, xanh
Lời nói ấy đem về bao tê tái                                                       Nhưng ở duyên thôi tình đã định
Ta hai đường không thể gặp lại nhau                                          Nghĩ hoài chi mãi lòng đau nhói lòng.
Mà gặp gỡ nữa làm chi cho đau khổ âu sầu                                 
Rồi trằn trọc nhớ thương thương nhớ                                           
Đành lòng nhé, tôi, bạn không còn nữa
Một chút tình đã hé ở trong nhau.

« Last Edit: 08 Tháng Mười, 2008, 05:16:28 PM by choemhoai »

Offline choemhoai

• Người Mới
  • *
« Reply #232 on: 08 Tháng Mười, 2008, 03:49:12 PM »

Chín duyên ( Tựa nè )
Có một sáng mình biết mình đẹp lắm                                         Đọc hết trang thơ lòng nuối tiếc        
Tóc dài xanh ánh mắt yêu kiều                                                  Theo từ trang 1 đến trang ni
Muốn chạy chốn cứ chạm nhau ngoài ngõ                                   Cứ tưởng tư duy mình chậm chạp
Khi buổi đầu sửa soạn lời yêu                                                    Ai ngờ cái TỰA nó đòi thơ!

Có một trưa tưng bừng hai họ
Chú rể là anh - cô dâu là em
Quả pháo nổ, giao thừa trời đất
Hoa bưởi xuân tinh khiết bên thềm

Có một chiều em về trang trọng
Từng bước đi ý tứ giữ gìn
Mang tiếng khóc, tiếng cười trong dạ
Và trái tim người mẹ khát thèm

Cứ trang trọng cứ đằm thắm mãi
Xin tóc cứ xanh như thời con gái
Cứ xinh tươi như buổi mới làm dâu
Cứ khao khát trái tim người mẹ
Cho tình anh rạo rực buổi yêu đầu

Đây là một bài thơ rất hay trong ký ức mà HB không nhớ rõ Tựa bài, các bạn ai biết cho thể giúp minh tựa bài thơ này được không?
« Last Edit: 08 Tháng Mười, 2008, 05:18:03 PM by choemhoai »

Offline choemhoai

• Người Mới
  • *
« Reply #233 on: 08 Tháng Mười, 2008, 04:07:48 PM »
Em có nghe thu về trong gió                                         Em có nghe thu sắp chào đông tới
Xào xạc hàng cây cố giữ lá thôi rơi                                Mùa thu gầy nhưng anh khoẻ hồn thơ
Nhưng gió cứ cố tình như muốn lấy                               Gió ơi gió mang thơ về nơi đó
Chút lá vàng rơi, khổ cho cây                                        Để lá vàng giữ kỷ niệm một mùa thu
Em có nghe mùa thu như muốn lấy                               Em hãy nghe mùa thu như muốn lấy
Chút tình anh dành dụm mãi chưa đầy                          Chút tình anh gửi gắm cuối thu Gầy
Em có thấy thu về mang đi nơi ấy                                 Em sẽ thấy thu mang về nơi ấy
Một nửa hồn ta thu nắm gọn trong tay.                          Một nửa đời còn lại của riêng em.

Offline choemhoai

• Người Mới
  • *
« Reply #234 on: 08 Tháng Mười, 2008, 04:22:59 PM »
Sáng nay thu dịu dàng thế nhỉ?                                              Đã sáng rồi sao, sáng rồi sao?
Gió khẽ khàng xao xuyến những hàng cây                               Đêm nay cùng thu trong phòng vắng
Con đường nào ta đã bước qua đây                                        Lặng lẽ tìm đường đến với em
Vẫn nguyên vẹn thơm nồng hương hoa sữa                             Vẫn nguyên vẹn một tình yêu nồng cháy
Anh ở nơi đâu có nghe lòng chan chứa                                    Nghe tim mình rạo rực nỗi khát khao
Mỗi độ thu về kỷ niệm cứ dâng lên                                          25 thu Gầy anh mệt nhoài lê bước
Và đêm qua thu lại ghé bên thềm                                           Mãi đêm qua anh mới lại bên thềm
Rót vào bình rượu thu nồng nàn quyến rũ                                Rót vào trang thơ lời tỏ tình nôn nóng
Anh dù đã xa không còn đây nữa                                            Bước chân mệt nhoài lời chân thực trong anh
Thu về rồi, thu lại bỏ ra đi                                                      Cảm ơn thu về đã cuốn được em theo
Gửi cho anh, em chẳng biết gửi gì                                           Qua thơ-thu anh gửi lời tâm sự
Nên em gói cả mùa Đông Thu cố tình để lại                             Đông liếc nhìn cười vui vẻ với tàn thu
Kèm chút gió, chút mưa, và buồn vui tê tái                               Bởi năm nay đông không còn lạnh nữa
Chỉ giữ lại riêng mình những kỷ niệm mùa thu                           Đông sẽ về sửa ấm lại lòng anh!.
« Last Edit: 08 Tháng Mười, 2008, 05:02:43 PM by choemhoai »

Offline choemhoai

• Người Mới
  • *
« Reply #235 on: 08 Tháng Mười, 2008, 04:27:24 PM »

Thu đã về rồi đấy phải không                                         Em đã về rồi phải không em
Chút Tình Thơ Thu còn giữ trong lòng                            Tình xót xa đừng nên giữ lại
Nhớ nhé, Thu đừng mang đi hết                                     Nhưng nhé em ơi đừng quăng hết
Để lúc sang Đông đỡ lạnh lùng.                                      Để lúc sang đông đỡ lạnh lùng

« Last Edit: 09 Tháng Mười, 2008, 02:15:22 AM by choemhoai »

Offline HB

• Moderator
  • Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +44487/-33413
  • :X
« Reply #236 on: 08 Tháng Mười, 2008, 09:52:45 PM »
Cảm ơn bạn Choemhoai rất nhiều, cảm ơn bạn đã dành lòng cho Tình Thơ, thật sự bất ngờ khi sáng nay login vào thấy bạn hoạ được nhiều như vậy, chắc tối qua bạn đã ngủ một giấc rất ngon. Trang thơ nói chung và Tình thơ nói riêng đã có thêm một người bạn mới, với một tấm chân tình với thơ.

"Cám ơn đời mỗi sáng mai thức dậy
Cho ta một ngày nữa để yêu thương"
« Last Edit: 08 Tháng Mười, 2008, 09:56:25 PM by HB »
Lời anh ru đêm đêm là tiếng hát ngọt mềm

Offline HB

• Moderator
  • Thành Viên Tích Cực
« Reply #237 on: 08 Tháng Mười, 2008, 10:03:42 PM »
Ta cho lòng háo hức
Để thức trọn đêm nay
Trả bài cho kịp sáng
Trang thơ em đỡ gầy
Cảm ơn một bàn tay
Nâng Tình thơ âu yếm
Cảm ơn những lời hay
Hoạ Tình thơ đỡ gầy

Offline HB

• Moderator
  • Thành Viên Tích Cực
« Reply #238 on: 08 Tháng Mười, 2008, 10:10:47 PM »
Em đã về rồi đấy phải không em
Tình xót xa đừng nên giữ lại
Nhưng nhé em ơi đừng quăng hết
Để lúc sang đông đỡ lạnh lùng
Anh đã về rồi đấy phải không anh?
Suốt đêm qua giấc ngủ đã không thành
Anh ngồi viết tiếp Tình thơ ấy
Để sáng em vô thấy ngỡ ngàng.

Offline choemhoai

• Người Mới
  • *
« Reply #239 on: 09 Tháng Mười, 2008, 01:18:31 AM »
Cảm ơn bạn Choemhoai rất nhiều, cảm ơn bạn đã dành lòng cho Tình Thơ, thật sự bất ngờ khi sáng nay login vào thấy bạn hoạ được nhiều như vậy, chắc tối qua bạn đã ngủ một giấc rất ngon. Trang thơ nói chung và Tình thơ nói riêng đã có thêm một người bạn mới, với một tấm chân tình với thơ.

"Cám ơn đời mỗi sáng mai thức dậy
Cho ta một ngày nữa để yêu thương"

Ừ đêm qua mình thức tới gần 4h sáng để họa thơ bạn à, sáng nay người mệt quá mãi 10h mới đến cty. Nhưng trong lòng thấy vui bạn ạ.