Author Topic: Cách đánh bolero - rumba, nhờ anh em chia xẻ  (Read 45821 times)

0 Members và 1 Khách đang xem chủ đề.

Offline nguyentu0403

• Người Mới
  • *
  • Bầu Chọn: +0/-0
    • View Profile
Cách đánh bolero - rumba, nhờ anh em chia xẻ
« on: 22 Tháng Mười, 2008, 06:03:18 PM »
 :22Chào anh em ! mình mới chơi guitar thôi, hiện mình đang tập trung chơi 1 điệu duy nhất là bolero - rumba, đơn giản là vì mình yêu thể loại này :7....Nhưng chưa có đệm đưoc nhiều, kính mong các anh em cùng chia xẻ kinh nghiệm và cách chơi điệu này cho mình nói riêng và anh em YNV nói chung.
Vì tập chay, ko có mp3 guitar các bài nhạc vàng tập theo nên khó quá. Kính mong các anh em chia xẻ. Cám ơn các anh em trước nha. :7

Offline mylocnet

• Sr. Member
  • Bầu Chọn: +2/-6
    • View Profile
Re: Cách đánh bolero - rumba, nhờ anh em chia xẻ
« Reply #1 on: 22 Tháng Mười, 2008, 08:04:44 PM »
lúc nào rảnh mình sẽ thu âm điệu này up lên cho bạn tập

Offline nguyentu0403

• Người Mới
  • *
    • View Profile
« Reply #2 on: 23 Tháng Mười, 2008, 02:37:34 AM »
cám ơn người anh em nhiều. Mylocnet có e-mail hay nick YM ko vậy ? có gì anh em chúng mình tiện việc liên lạc.
Mình tên Tú - ở Sài Gòn
YM : loitraitimrimau
E-mail : nguyentu0403@gmail.com
DTDD : 0934.089.896
Cám ơn người anh em nhiều !

Offline tieunhilang

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +50/-323
  • Yêu không mà nhìn! :6
    • View Profile
« Reply #3 on: 23 Tháng Mười, 2008, 06:17:38 AM »
Híc có cầm tay chỉ việc mới thạo được chứ viết lên khó quá;
Nói chung mới học bạn đánh bolero (gọi nôm nó là Xẩm) là chuẩn rồi. Các bài nhạc vàng buồn buồn nhịp 4/4 hầu như (mình nói hầu như)đều chơi xẩm được.

Nhịp Bùm (chát)chát bùm chát chát
Có mấy cách đánh như sau:
+ Búng (quạt): dùng cho bài có tiết tấu nhanh hoặc điep khúc.
(1)dùng ngón cáiđánh vào dây của hợp âm (tạo nhịp bùm)
(2)dùng ngón cái rải hết phần dây của treble (tạo nhịp chát phụ)
(3)búng ngón trỏ 2 lần vào phần dây của treble (tạo nhịp chát)
(4) dùng ngón cái đánh vào dây trên của dây của hợp âm (tạo nhịp bùm)
(5)búng ngón trỏ 2 lần vào phần dây của treble (tạo nhịp chát chát)
+ Móc: nhịp thì như trên nhưng thay vì búng ngón trỏ bạn móc 3 ngón tay như nhịp slow và giật (giật 3,2,1 ngón tùy bài hát vui buồn) kiểu móc này là 100% dân chơ xẩm rong biết.
+ Gõ vào thùng đàn: nhịp cũng như trên nhưng thay vì búng bạn đập tay vào thùng đàn. cái nàử dụng khi  người hát có giọng trầm quá. hoặc sử dụng gam chặn búng hoặc móc hay tạo âm xịt.

Viết thì chỉ được vậy thôi, chủ yếu bạn tự mày mò

Ngày nao khi đất nước hết binh đao giữa đoàn hùng binh có tôi đi ...đầu hàng

o~                                                                                                                                            O~

Offline hdt_dragonking

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +20/-38
  • Gà Guitar!
    • View Profile
    • Green Life!
« Reply #4 on: 24 Tháng Mười, 2008, 04:08:40 PM »
Ông anh nói thế thì đến thánh cũng chịu! không có trường độ,làm sao biết mà đánh! hichic!
Tuy nói rằng Bolẻo giống Rumba,thậm chí có nhiều người gộp chung nó làm một,Nhưng theo tôi,hai điệu đó có sắc thái biểu thị khác nhau,đó là chưa nói đến trong một dòng,còn có những cách đánh khác nhau,biểu thị sắc thái khác nhau nữa!
Nhân đây tôi có vài ví dụ cho các bạn thấy!
Bolero:
http://hdtdragonking.googlepages.com/Bolero.rar

Rumba:
http://hdtdragonking.googlepages.com/Rumba.rar
« Last Edit: 24 Tháng Mười, 2008, 04:10:44 PM by hdt_dragonking »
Năm xưa ,chốn này, người quen biết nhau!

Offline TNB

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +15/-2
  • Âm nhạc là nguồn cảm hứng vô tận
    • View Profile
« Reply #5 on: 26 Tháng Mười, 2008, 10:28:17 PM »
hdt_dragonking nói đúng đó Bạn ạ,nếu phân tích kỹ thì 2 điệu này có khác nhau đôi chút!
nhưng với nhạc vàng (tình cảm&tha thiết)thì thông thường có rất nhiều cách chơi(đệm)
ko nhất thiết Bạn phải dập khuân theo CD đâu.Bởi khi Bạn dùng 1 guitar để thực hiện
các bè theo bản phối là hoàn toàn ko thể đc,trên thực tế thì tiết tấu đệm của guitar
cho Rumba ko hẳn đã như(xẩm) đâu!Theo Mình Anh Em Ta nên tập chơi ballad(4/4 & 2/4)
để đệm cho những ca khúc (chậm buồn tình cảm)nó vừa tinh tế cũng khá dễ tập
và đúng công năng của guitar hơn thay vì AE ta bật bông theo kiểu cũ(xẩm) Bạn đừng quá
quan tâm đến việc đánh (dầy mỏng)trong khi đệm,nhiều khi chúng ta chỉ cần thể
hiện được tình cảm vào bài điểm nhấn chút ít hoà thanh của guitar vào đúng thời điểm
là oke rồi,thay vì bật bưng vô hồn vaq

Offline tieunhilang

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +50/-323
  • Yêu không mà nhìn! :6
    • View Profile
« Reply #6 on: 26 Tháng Mười, 2008, 11:08:44 PM »

tiết tấu đệm của guitar
cho Rumba ko hẳn đã như(xẩm) đâu :6

Thực ra, cách đánh xẩm là sai hoàn toàn về nhạc lý, không đánh theo một nhịp điệu nào cả (nó chỉ giống giống rumba thôi) Nhưng muốn quen đàn và chơi nhanh thì bạn nên tập xẩm (tất nhiên chỉ dành cho người chơi ghita bụi, không học nhạc lý). Quan trọng là trong xẩm nó có cái "tình" (người nghe thấy rung động hơn) và như vậy bạn càng thấy lôi cuốn khi tập ghita. Tất nhiên, vì xẩm quan trọng phần lời nên bạn phải biết hát nữa.
Ngày nao khi đất nước hết binh đao giữa đoàn hùng binh có tôi đi ...đầu hàng

o~                                                                                                                                            O~

Offline hdt_dragonking

• Thành Viên Tích Cực
  • Gà Guitar!
    • View Profile
    • Green Life!
« Reply #7 on: 26 Tháng Mười, 2008, 11:32:37 PM »
hdt_dragonking nói đúng đó Bạn ạ,nếu phân tích kỹ thì 2 điệu này có khác nhau đôi chút!
nhưng với nhạc vàng (tình cảm&tha thiết)thì thông thường có rất nhiều cách chơi(đệm)
ko nhất thiết Bạn phải dập khuân theo CD đâu.Bởi khi Bạn dùng 1 guitar để thực hiện
các bè theo bản phối là hoàn toàn ko thể đc,trên thực tế thì tiết tấu đệm của guitar
cho Rumba ko hẳn đã như(xẩm) đâu!Theo Mình Anh Em Ta nên tập chơi ballad(4/4 & 2/4)
để đệm cho những ca khúc (chậm buồn tình cảm)nó vừa tinh tế cũng khá dễ tập
và đúng công năng của guitar hơn thay vì AE ta bật bông theo kiểu cũ(xẩm) Bạn đừng quá
quan tâm đến việc đánh (dầy mỏng)trong khi đệm,nhiều khi chúng ta chỉ cần thể
hiện được tình cảm vào bài điểm nhấn chút ít hoà thanh của guitar vào đúng thời điểm
là oke rồi,thay vì bật bưng vô hồn vaq
Ôkìa,ai như chị Thảo nhà ta vậy kìa,HEHE!
Chị nói đúng,nhiều bài không thể dùng Bolero hay Rum ba mà đệm đuwọc nhất là những bài về Huế mà Duy Khánh hát, mà phải dùng đến BAllad,cũng một số bài khác như :Đưa em vào hạ,chuyện một chiếc cau đã gãy......

Offline hdt_dragonking

• Thành Viên Tích Cực
  • Gà Guitar!
    • View Profile
    • Green Life!
« Reply #8 on: 26 Tháng Mười, 2008, 11:45:33 PM »

Thực ra, cách đánh xẩm là sai hoàn toàn về nhạc lý, không đánh theo một nhịp điệu nào cả (nó chỉ giống giống rumba thôi) Nhưng muốn quen đàn và chơi nhanh thì bạn nên tập xẩm (tất nhiên chỉ dành cho người chơi ghita bụi, không học nhạc lý). Quan trọng là trong xẩm nó có cái "tình" (người nghe thấy rung động hơn) và như vậy bạn càng thấy lôi cuốn khi tập ghita. Tất nhiên, vì xẩm quan trọng phần lời nên bạn phải biết hát nữa.
Từ lúc em vác đàn đến gìơ ,em đã nghe nhắc đến Xẩm nhiều,nhưng thực sự là chưa nghe ai chơi điệu nào mà họ gọi là Xẩm cả,Chỉ nghe giang hồ đồn rằng ,xẩm là bolero.Thế nhưng nếu ông anh nói Xẩm(Bolero) chỉ dành cho người chơi Ghita bụi,,không học nạhc lý thì cái này có hơi khó hiểu đấy,Bất kì một điệu nào,cũng có tyhể viết lên khuôn nhạc,để người káhc học  và bất kì một điệt nào,không cần học nạhc lý cũng có thể đánh theo y chang đwọc.Nên cái chuyện phân ra học nạhc lý hay khôgn thì hơi bị....chủ quan!

Offline nguyentu0403

• Người Mới
  • *
    • View Profile
« Reply #9 on: 27 Tháng Mười, 2008, 02:26:41 AM »
À, các bạn có nói đến điệu xẩm, theo mình nghĩ đó là biến tấu của bolero thôi, tuy nhiên để chơi dc 1 bài nhạc thì phải chơi đúng nhịp. À kòn 1 số người chơi xẩm theo bolero, ko cần nhạc lý, kòn gọi là guitar bụi, mình nghĩ rất tuyệt đấy chứ, họ chơi rất hay, đúng âm, đúng nhịp, tạo hưng phấn cho bài nhạc, ko thua gì dàn nhạc cả, đó là theo nhận định của mình, vì mình đã từng nghe qua và giao luư với các tay guitar bụi rùi, rất tuytệ. để chơi dc như họ thì phải cần thời gian luyện tập rất nhiều, nhưng khổ nổi là học theo họ hơi " căng "... :11 vì họ ko biết chỉ cho chúng ta, vì họ chỉ bít chơi theo cảm nhận thui, có nhìn họ chơi thì cũng biết sơ sơ, nghe thì hay, nhớ nhớ nhưng về nhà ôm cây đàn lên thì lại quên mất, thế mới đau chứ. Tóm lại , theo mình nghĩ, chơi guitar nhạc vàng thì phải chơi theo guitar bụi là hay nhất. Mình tham gia,và rất muốn học hỏi cùng anh em, trao đởi với nhau về dòng nhạc này, vì mình chỉ đam mê 1 dòng nhạc này duy nhất - guitar nhạc vàng mà thui. Kính mong các anh em trao đổi thêm và chia xẻ nha.
Xin tặng anh em 1 bài guitar bụi :6
http://video.baamboo.com/watch/1/video/dtf-D8P2N-o/phim-video-clip-Nhung-Doi-Hoa-Sim-Huu-Loan-Chinh-Dzung-on-Guitar.html
« Last Edit: 27 Tháng Mười, 2008, 02:28:28 AM by nguyentu0403 »

Offline TNB

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +15/-2
  • Âm nhạc là nguồn cảm hứng vô tận
    • View Profile
« Reply #10 on: 27 Tháng Mười, 2008, 07:20:18 PM »
Bài Những đồi hoa sim hay lắm Bạn ạ,đúng chất xẩm,có điều
là Bác chơi guitar đệm mấy đoạn đi nốt (note) bass  hơi ngẫu hứng
nên sai nhịp làm lỡ cô Bạn Gái hát một chút,nhưng ko sao cây nhà
lá vườn vui là chính!

Offline nguyentu0403

• Người Mới
  • *
    • View Profile
« Reply #11 on: 28 Tháng Mười, 2008, 06:28:31 PM »
Đấy, chính là cái chất cây nhà lá vườn đấy, mình cũng đang tìm chất cây nhà lá vườn đó, mà khổ nỗi, tìm khó quá, ôi guitar bolero ơi  :(

Offline hdt_dragonking

• Thành Viên Tích Cực
  • Gà Guitar!
    • View Profile
    • Green Life!
« Reply #12 on: 29 Tháng Mười, 2008, 01:19:42 AM »
Thế này nhé,nhiều ngwòi nghĩ cái chất cây nhà lá vườn đấy là cái trước,cái dễ học ,dễ có hơn cái rập khuôn ,học theo sách vở.Nhưng mình nghĩ ngược lại! Phải chơi theo khuôn mẫu trước,dến mức thẩm thấu rồi thì mới chơi theo kiểu cây nàh lá vườn như thế.Cái này là cái cao siêu,hơn cái khuôn mẫu nhiều! khôgn dễ gì đạt đwọc đâu!

Offline nguyentu0403

• Người Mới
  • *
    • View Profile
« Reply #13 on: 29 Tháng Mười, 2008, 04:17:34 PM »
 :-\ồh, các guitar bụi, họ chơi guitar đâu có biết nhạc lý đâu, hỏi ra thì thế hệ, những người như họ học guitar chủ yếu qua đôi tai,  năng khiếu và  quá trình rèn luyện:), và họ cũng đâu có thua gì các guitar chuyên nghiệp khác. Nói thì nói chơi thui, nếu muốn theo kon đường guiatr chuyên nghiệp thì phải học hành rõ ràng chứ, đâu phải chuyên nghiệp như " cây nhà lá vườn " là chết :6

Offline mrbtuan

• Jr. Member
  • **
  • Bầu Chọn: +1/-0
    • View Profile
« Reply #14 on: 21 Tháng Mười Một, 2008, 04:45:28 AM »
Bác nào có thể làm cái video hướng dẫn đàn em với :)
http://www.youtube.com/watch?v=WHNqemsqabI
Em còn chỗ điệu bính nữa, với lại chuyển hợp âm hình như chưa đúng:)