Author Topic: Bạn đã đến với giọng ca Tuấn Vũ như thế nào ?  (Read 63122 times)

0 Members và 1 Khách đang xem chủ đề.

OnlyTuanVu

• Guest
Re: Bạn đã đến với giọng ca Tuấn Vũ như thế nào ?
« Reply #15 on: 03 Tháng Một, 2009, 04:08:11 AM »
Trước khi viết những dòng tâm sự này, xin các anh em fan Chế Linh đọc xong đừng coi em là một kẻ phản bội và đừng tìm cách trả thù em :21 Nếu có trách, hãy trách ông trời tại sao lại sinh ra một giọng ca hoàn hảo, tuyệt vời đến vậy  :21
 ......

Nhờ những lần nghe nhờ nhạc hàng xóm ngày xưa, nên em cũng mới phát hiện thêm một cách nghe nữa để thay đổi cảm giác cũng hay lắm các bác ạ! Đó là vào buổi chiều nhập nhoạng tối, tắt hết đèn phòng khách, bật all bum nào đó của đại ka lên, bước ra ngoài khoá cửa lại, vứt chìa khoá vào trong nhà rồi ngồi trước bậc tam cấp giả vờ là đang ngồi nghe nhờ trước cửa nhà ai đó. Cái cảm giác nghe nhờ nó sướng lắm các bác ạ! Ai không tin cứ thử mà xem! he he!  :6

===> Các bài "tự tình" đều rất hay, nhưng có lẽ hoàn cảnh của mình giống bạn này nhất ! Hồi đó mình cũng nghe ké ông cậu, mà thời ổng chỉ toàn nghe Chế Linh, Duy Khánh, Nhật Trường, ấy thế mà đến một ngày kia mình mượn ông ta được 1 cuốn băng rất đặc biệt của Chế Linh ( không nhớ rõ chủ đề ) nhưng có bài Tâm sự người lính trẻ, lần đầu tiên được nghe bài này nên thấy nó rất hay thế rồi hết 1 mặt, lật sang mặt tiếp theo...thì ơ kìa cũng là Tâm sự người lính trẻ, nhưng sao giọng hát của nam ca sĩ này ngọt ngào, trong vắt, vút cao, ngân nga, rung cảm đến tuyệt vời. Đại dương tình thương dâng cao sóng, xin về ngập tràn lòng chúng mình CHỜ Ờ Ờ.. mong ! Chữ chờ này đã làm mình thổn thức đến tận bây giờ ( Kiểu như bạn Chick_bong thích chữ TRÊ Ê Ê N dòng sông biển khơi trong bài Vùng lá me bay của Tuấn Vũ vậy )
Thần tượng của mình đã đến rất tình cờ thế đấy các bạn, Tuấn Vũ ' s fans ạ. Dẫu rằng Tuấn Vũ không phải là tất cả, anh cũng có sở trường sở đoản, cũng có những bài anh hát sẽ không bằng một vài ca sĩ khác nhưng riêng thể loại nhẹ nhàng, tự tình ví dụ : Hai vì sao lạc, tà áo cưới, anh biết em đi chẳng trở về, đêm về tưởng nhớ... thì quả thật Tuấn Vũ là Phượng Hoàng trong loài người !

Offline Tài

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +102/-81
    • Tuấn Vũ's Fans
« Reply #16 on: 03 Tháng Một, 2009, 04:35:39 AM »
Mình đến với giọng ca Tuấn Vũ chậm hơn và đặc biệt khác mọi người, nhưng khi lần đầu tiên nghe Tuấn Vũ hát thì mình không thích mến mộ ca sĩ nào nữa cả. Họa chăng có nghe cũng chỉ là vì ca sĩ đó có một vài bài thành công và hơn nữa là nghe để mà so sánh và cảm nhận sự ngọt ngào êm ái đến cực độ của giọng ca này. Những bài hát mình nghe sớm nhất là Trả lại em yêu - Sao rơi trên biển... và sau đó mới đến Tape Hoa Biển. Dù không được nghe nhiều, nhưng những lần đã nghe TV hát đó đã đọng lại sâu trong tâm khảm một ấn tượng không thể phai mờ theo thời gian. Sau này đi đâu, ở đâu ngồi tranh luận với bạn bè về ca sĩ hải ngoại nào bạn thích nghe nhất. Mình luôn luôn to mồm hô: Tuấn Vũ là nhất, trong khi lũ bạn cứ: Chế Linh rên thích hơn. Vì điều kiện khác biệt với hầu hết mọi thành viên trong Box, hơn nữa lại tiếp cận với Nét quá muộn (đến gần cuối năm 2007 khi mình chuyển công tác về công ty mới) lúc này mới được biết thế nào là Internet. Việc đầu tiên tiếp cận với nó là mình bảo một người đồng nghiệp: Muốn nghe nhạc vàng thì làm như thế nào? (ngố thế là cùng). Người bạn mới đã ngay lập tức gọi ông Gu gồ lên và gõ vào 2 từ: Nhạc vàng.
Ngay trang nhất, dòng đầu tiên hiện lên trước mắt là 3 từ: Yêu Nhạc vàng. Không nói nhiều, mình click chuột vào luôn và đương nhiên ca sĩ đầu tiên mình tìm về đó là: Tuấn Vũ.
Mon men làm khách xem xét tình hình ở ngoài gần 2 tháng trời, mãi đến tháng 12  năm đó mình mới Reg một cái nick để vào làm Người mới. Cảm giác sung sướng, mãn nguyện khi được nghe lại những bài hát đã gắn chặt với những kỷ niệm ngày xưa...
Và bây giờ thì Chỉ yêu và biết anh thôi, thề yêu anh mãi muôn đời...

« Last Edit: 03 Tháng Một, 2009, 04:37:33 AM by H O A »

Offline minh_nghĩa

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +70/-299
  • yahoo: tuanvu_vol5
« Reply #17 on: 03 Tháng Một, 2009, 05:53:02 AM »
em đến với giọng ca tuấn vũ vào lúc đó em mới chỉ 10 tuổi thôi ,, lúc em còn nhỏ nhà em có bán quán cafe ở vùng quê xa lắm thuộc tỉnh an giang ,, thời đó hát toàn là băng cacset không à , mỗi ngày mẹ đều mở nhạc tuấn vũ cho khách nghe suốt cả ngày nhưng họ không thấy chán , có nhiều khách yêu cầu hát liên khúc nữa chứ  ,,, nhờ đến giọng ca phượng hoàng mà quán nhà em ngày càng đông khách , , lúc đó trong đầu em lúc nào cũng vang vãng giọng ca phượng hoàng , nào là " con đường xưa em đi thời gian có quên gì đá mòn kia vẫn ghi " " cô bé cô bé ở gần nhà ngăn cách khu vườn thưa lá giờ xin giáng hoa " nào là " tháng ngày dần trôi cuộc đời trai chinh chiến muôn phương bước đường xa " và từ đó trong tôi bừng nắng hạ , ánh lửa phượng hoàng chiếu qua tim " cho đến nay ánh lửa ấy vẫn sáng ngời trong tôi mãi mãi về sau ........
đời tôi chỉ yêu một người

Offline Kiếp này koi như bỏ

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +42/-55
  • ĐÊM NAY EM VỀ, VỀ ĐÂU...VỀ ĐÂU!??
« Reply #18 on: 03 Tháng Một, 2009, 06:57:29 AM »
em đến với giọng ca tuấn vũ vào lúc đó em mới chỉ 10 tuổi thôi ,, lúc em còn nhỏ nhà em có bán quán cafe ở vùng quê xa lắm thuộc tỉnh an giang ,, thời đó hát toàn là băng cacset không à , mỗi ngày mẹ đều mở nhạc tuấn vũ cho khách nghe suốt cả ngày nhưng họ không thấy chán , có nhiều khách yêu cầu hát liên khúc nữa chứ  ,,, nhờ đến giọng ca phượng hoàng mà quán nhà em ngày càng đông khách , , lúc đó trong đầu em lúc nào cũng vang vãng giọng ca phượng hoàng , nào là " con đường xưa em đi thời gian có quên gì đá mòn kia vẫn ghi " " cô bé cô bé ở gần nhà ngăn cách khu vườn thưa lá giờ xin giáng hoa " nào là " tháng ngày dần trôi cuộc đời trai chinh chiến muôn phương bước đường xa " và từ đó trong tôi bừng nắng hạ , ánh lửa phượng hoàng chiếu qua tim " cho đến nay ánh lửa ấy vẫn sáng ngời trong tôi mãi mãi về sau ........
Hôm nọ ông chú ruột vào nhà thấy đang mở Tuấn Vũ. Mới hỏi mình: " Ơ! Tuấn Vũ à?". Mình bảo " Vâng, cháu có 1500 bài Tuấn Vũ". Ông chú tí nữa lăn ra ngất. He he! Ông chú dạy ở trường Ngô Thì Nhậm chỗ phố Trần Xuân Soạn. Hồi năm 90 có mở quán cafe nhỏ nhỏ ngay cổng trường. Ông chú kể lại hồi đó chuyên mở Tuấn Vũ. Bọn xe ôm ở vỉa hè quanh đó kê xe xúm quanh lại gần quán rồi cứ thế cả ngày ngồi gật gù trên xe chả để ý gì đến khách đi xe cả. Mà chỉ thích bật Tuấn Vũ. Cả khách uống cafe cũng vậy, toàn người thích Tuấn Vũ! He he! Hoá ra cả mấy anh chị em họ hàng nhà bà thím ở Hà nội cũng mê Tuấn Vũ mà mình chả biết. Chỉ có 2 đứa em là không biết nhạc gì ngoài nhạc quốc tế! Nghe ông chú kể lại mình ngạc nhiên quá. Dúi ngay cho ổng gần 20 đĩa tự xào nấu để dằn mặt mà tan nát cả cõi lòng...

Offline PhanThiet_1959

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +183/-82
« Reply #19 on: 03 Tháng Một, 2009, 08:46:51 AM »
Bác này tài thật,
Giữa đống xi măng lộn đá cuội vẫn chọn ra được Kim cương!

TVũ mới nổi 20 năm nay. Những người 30 - 40 tuổi hẳn phải nghe ca sĩ khác trước đó. Nhưng nghe ca sĩ khác 10 năm, nghe TV 2-3 năm (song song với các ca sĩ kia) mà cuối cùng thích TV thì đúng là có gì đó kỳ lạ :17. Chú này trước khi nghe TV chắc thích Ngọc Sơn ? :5
« Last Edit: 06 Tháng Mười Hai, 2009, 03:19:35 AM by PhanThiet_1959 »

Offline Ga Chiều Phố Nhỏ

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +238/-204
  • Đời là Vạn Ngày Sầu!
« Reply #20 on: 03 Tháng Một, 2009, 04:37:33 PM »
Con đường đến với giọng ca TV không ai giống ai. Mình đến với giọng ca này như nào ưh? Mình được biết tới giọng ca này từ năm còn học cấp 2 đó các bàn à. Hồi đó mình chỉ được nghe băng caset thôi: vào ngày cuối tuần có ông Bác về chơi mang theo 2 cuốn băng( nói rằng mới thửa), cái 1 có tựa đề: Duy Khánh Chọn Lọc với mấy bài( Xuân này con không về. Cảm ơn...).Cái thứ 2: 24 Ca Khúc Chọn Lọc Tuấn Vũ( thôi rồi ta đã xa nhau kể từ ....,con đường xưa em đi vàng lên mái tóc thề....). Hồi đó nghe chỉ biết nghe thôi chứ chưa ý thức gì hết. Thấm thoắt thời gian trôi, vào một ngày có nick Boy2man75 đưa đường chỉ lối cho mình đến với YNV bây giờ.Và 1 lần nữa mình tìm tới giọng ca vàng. Mình cảm ơn Bác Boy nhiều lắm. Nhờ có Bác ấy làm cầu nối nên mình được biết thêm những tình khúc vàng của TV cũng như biết tới ACE có chung sở thích như nè :5

Offline duc1975

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +89/-2100
« Reply #21 on: 04 Tháng Một, 2009, 02:36:11 AM »
Tôi nghe giọng ca Tuấn Vũ từ rất sớm, khoảng 1988-89 và đến bây giờ nhận ra rằng tôi yêu thích giọng ca đó vì Đó là giọng ca đi vào lòng người nhất và Hay nhất từ khi biết nghe nhạc

Offline tieunhilang

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +51/-323
  • Yêu không mà nhìn! :6
« Reply #22 on: 04 Tháng Một, 2009, 11:45:51 PM »
Từ năm 1990, em chuyên đi rình đám cưới để vơ kẹo và nhặt pháo khi đó đã bị ám ảnh bởi ca khúc "gặp nhau làm ngơ" và "Tôi vẫn nhớ" với giọng nam "ừ ư ứ ư ư ư ừ" nhưng thực sự lúc đó vẫn quan tâm đến kẹo hơn.
Năm 1996, khi cô bạn học của em đã ...bỏ học để sang Mỹ lấy chồng; em đã vô cùng buồn bã và gặm nhấm nỗi buồn với ca khúc "tình đẹp muôn thưở", em nghe đến mức CD vấp thành:" ...là tình trong trắng tuổi học học học học..." để rồi phát khùng khi thằng bơm ga bật lửa ngày nào cũng lượn qua ngõ nhà em với cái tape liên khúc "vì mình xa nhau nên nhớ nhớ nhau hoài"...điên!! phải lùng bằng được.
Thế là em bắt đầu thích liên khúc Tuấn Vũ ra cửa hàng mua thì loạn hết óc vì tụi nó đánh số lung tung (thời đó chỉ có tiền mua tape thôi; CD đắt lắm). Mỗi thằng một kiểu mặt A thì liên khúc của CD này mặt B thì của CD khác. Đã thế mấy ông anh ở quê lại hay thủ thỉ: "Cho anh mượn Tết nghe xong anh trả" (khi được hoàn lại nó đã thành liên khúc khác do băng bị cuốn và kỹ năng cắt ghép chắp nối bằng băng dính)
Nói chung chưa biết gì về Tuấn Vũ nhưng em cũng có kha khá là liên khúc. Em bảo mẹ cho tiền mua một con phone Tàu để luyện nghe Tiếng Anh. Thế là hằng đêm em trùm chăn luyện nghe liên khúc Tuấn Vũ.
Đầu những năm 2000, khi CD và nhạc Mp3 tràn ngập trên mặt phố, em chuyển sang nghe đủ các thể loại. Sau đó là gia nhập YNV
Đến với Tuấn Vũ thực sự là buổi gặp gỡ định mệnh với bác TV_fan tháng 8 năm 2006 sau đó là giác ngộ nhạc Tuấn Vũ theo đường lối hẳn hoi không nghe tùm lum nữa (và mới bắt đầu thấy ghét ông Đàm  Vĩnh Hưng)
Ngày nao khi đất nước hết binh đao giữa đoàn hùng binh có tôi đi ...đầu hàng

o~                                                                                                                                            O~

Tuanvunewbie

• Guest
« Reply #23 on: 05 Tháng Một, 2009, 12:06:57 AM »
Sáng chủ nhật, trời lạnh và buồn. Thằng em ngồi trong nhà đóng cửa để cách âm, cho cd Nhạc Yêu Cầu 1 và để volume 94 rồi play. Dưới ánh đèn lion 500w, vừa cày vừa nghe lại những bản ngày xưa từng làm mình và hàng triệu người khác mê đắm. :13 Lúc này mà có tri kỷ cùng hút vina và thưởng thức nữa thì đời kể như đã mãn lắm. :23
Đôi khi đầu óc quay lơ chẳng chịu work là y như rằng mở hòm kín lôi cd ra ngắm. Có cái chưa hề nghe, chưa 1 lần...lên thớt. Mở ra xem nó mốc chưa, chưa mốc thì lại cho vào rồi cất kín. Chợt nghĩ, phải chăng thú chơi nhạc chính xác chỉ dành cho những kẻ đam mê mà thôi?
Đang nghĩ vậy chợt thấy lòng đói quá, giật mình mới bảo: cày đi thôi, sắp hết sáng rồi kìa. Đời bạc thật, sao lại cứ phải cày mới sống được nhỉ?

Offline nguoitinhmuadong

• Người Mới
  • *
  • Bầu Chọn: +0/-1
  • Tôi thề tôi chẳng iu ai
« Reply #24 on: 06 Tháng Một, 2009, 11:42:03 AM »
6 tuổi nghe tuấn vũ lần đầu (PHượng buồn )

Giờ 25 tuổi nghiện không bỏ được

Bài Hai vì sao lạc nghe không dưới 1000 lần

Làm trai click chuột bình thiên hạ
Ngồi nhà gõ phím định giang sơn
Không cheat không hack đời không nể
Không tiền không cash gái không theo

hoada_traitim@yahoo.com 
  ;D;D
Code: [Select]
for($time=0;$time<0;$time++)  NgheTuanVu()

Offline PhanThiet_1959

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +183/-82
« Reply #25 on: 06 Tháng Một, 2009, 12:50:21 PM »
6 tuổi nghe tuấn vũ lần đầu (PHượng buồn )
Giờ 25 tuổi nghiện không bỏ được
Bài Hai vì sao lạc nghe không dưới 1000 lần

Tính sơ sơ thì mỗi tuần (6,93 ngày) nghe 1 lần trong suốt 19 năm qua :3

Offline No1-Tuấn Vũ

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +8/-12
  • ..............................
« Reply #26 on: 06 Tháng Một, 2009, 11:52:54 PM »
11 tuổi mới cảm nhận được TV hát 2 vì sao lạc hay (Lần đầu iu mà ) .

public void Main()
{
     Console.writeline(NumberListen().ToString())
}

public float NumberListen()
{
     return ((25-11)*365)/1000;
}

Kết quả ra khoảng 5.11 các bác ạ :)

Nhà bà hàng xóm có thằng con trai năm nay 7 tuổi, bắt đầu nghe bài "Đôi mắt người xưa - TV" (qua ông hàng xóm) từ khi còn trong bụng mẹ, mỗi ngày nghe ít nhất 1 lần. (Tính sơ sơ khoảng 2550 lần)  :5

Offline TUẤNVŨ-MTV

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +167/-127
  • Vietnam & us
« Reply #27 on: 07 Tháng Một, 2009, 12:35:30 AM »
Nhớ lại ngày mà lần đầu tiên biết đến Đại Ka mà bây giờ vẫn chưa phai mờ, năm 1988 hồi đó tôi 13 tuổi nhà gần nhà văn hoá trung tâm hay chiếu phim phục vụ bà con trước khi chiếu phim thường câu giờ  mở các băng ca nhạc Thuý Nga Paris hôm đó chiếu phim Hiệp sỹ Avanhô nghe mọi người nói phim đánh nhau rất hay nên đi sớm xem để về kể ,vừa vào rạp đang ổn định chỗ ngồi thì nghe thấy có 1 Nam ca sỹ tóc dài dài hát  bài hát rất lạ khi hát song nghe đoạn phỏng vấn mới biết đó là TV và bài đó là bài hát Cô bé ngày xưa (sau này mới biết bài hát đó là điệu Tango) phim xem rất hay nhưng cái thích nhất ấn tượng nhất là đc nghe ca khúc Cô bé ngày xưa do casỹ TV hát (ấn tượng như nghe UB 40) và sau đó nghe đến bài Hai vì sao lạc ôi thôi đúng là tuyệt vời ấn tượng vô cùng tôi đã bị mê hoặc kể từ đó và băng nhạc đầu tiên tôi đi mua là băng Hoa Biển đúng là nghe mê ly thật , từ đó cứ ra chợ là tìm bằng đc xem có băng nào của TV là thâu luôn ,ngày nào cũng nghe TV ko nghe ko chịu đc,với tôi TV ăn sâu vào tâm trí  lúc ăn lúc ngủ đều có anh (hình như ko nghe ai hát nữa) vui nhất cũng có anh mà thất tình cũng có anh và đến bây giờ có Vợ con rồi anh vẫn bên mình ( Vợ con nhiều khi ghen bảo ông này yêu TV hơn yêu vợ con) nghỉ lại thấy đúng vậy .Hồi TV về VN đợi chờ từ lâu mua đc đôi vé xem tại Cung văn hoá rủ bạn Gái đi xem (sau này là vợ ) lần đầu tiên đc nhìn ĐK bằng sương bằng thịt nhìn tận mắt nghe trực tiếp những bài anh hát
  Tôi cầu chúc cho anh luôn luôn mạnh khoẻ hát nhiều bài hát mà anh chưa hát tôi luôn nghĩ về anh lúc nào cũng ủng hộ anh, anh là thần thánh trong âm nhạc của tôi ,ko có j có thể thay thế đc .

LẠY CHÚA TÔI CON NGƯỜI KHÔNG RƯỢU.
 Rượu vừa đủ thôi

Offline Bill&Bon

• Sr. Member
  • Bầu Chọn: +92/-103
« Reply #28 on: 07 Tháng Một, 2009, 12:41:44 AM »
Nhầm à ? vậy các tiền bối tính lại hộ em phát  :1
19 năm nghe 1000 lần
hỏi 1 ngày nghe ????

19 năm  x  365 ngày / 1000 lần = 6,... ngày

= 6,... ngày nghe 1 lần

Tính ngược lại nhé:

1 lần/1 tuần * 4 tuần/1tháng * 12tháng/1năm * 19 năm = 912 lần
« Last Edit: 07 Tháng Một, 2009, 12:47:41 AM by B^B »
~~~~~~~~~~~~~~~~

Offline Tài

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +102/-81
    • Tuấn Vũ's Fans
« Reply #29 on: 07 Tháng Một, 2009, 12:54:31 AM »
Vừa chát với ZZ xong:  thiết bị âm thanh của Biển chỉ có 2 thứ: laptop và ĐT.
Không có laptop thì nghe bằng ĐT, nghe ĐK hát từ sáng đến khi đi ngủ, trừ giờ học trên lớp, còn lại làm gì cũng kè kè ĐT bên cạnh để nghe. Trong túi dự phòng 5cục pin. Hic. mua 2 cái xạc, một cái của ĐT, một cái sạc đa năng. Còn đi công tác thì trừ khi vào làm việc với đối tác thì mới pause. Đại Ka ơi, người làm khổ em.  (câu này mượn của MTV)