Author Topic: Bạn đã đến với giọng ca Tuấn Vũ như thế nào ?  (Read 63121 times)

0 Members và 1 Khách đang xem chủ đề.

Offline việt khoa

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +41/-84
Re: Bạn đã đến với giọng ca Tuấn Vũ như thế nào ?
« Reply #60 on: 17 Tháng Năm, 2011, 07:17:16 AM »
:6 :6 :6 :6 Ngược thời gian, nhớ lại cái thuở ngày xửa ngày xưa, cách đây cũng hơn 15 năm vào cái hồi mùa hè những năm 1996, 1997 đi ôn thi ĐH, buổi trưa trên đường về gần ĐH Sư phạm Việt Bắc (Thái Nguyên) trời thì nắng, lóc cóc mấy thằng, mấy đứa đạp con xe đạp cà tàng, bụng thì đói, miệng thì khát xem chừng chỉ muốn xỉu,..... Rồi "ngạc nhiên chưa", thật bất ngờ lúc đó vang vọng trên con đường đầy gió bụi, nắng nôi giọng ca của ca sĩ Tuấn Vũ với những tuyệt phầm liên khúc đang vọng ra từ chiếc loa cũ kỹ nơi chiếc xe đẩy của ông bán hàng rong,..... Tiếng hát lời ca của Tuấn Vũ lúc bấy giờ sao ngấm vào tâm khảm của mình thế khiến cơn đói khát trong lòng cũng đỡ hơn và con đường về nơi trọ cảm thấy "tuy xa mà gần",.. :6 :6 :6 :6 :6. Thật kỳ lạ đúng không các bác :6 :6 :6 :6 :6
« Last Edit: 17 Tháng Năm, 2011, 11:29:32 AM by việt khoa »

Offline VietPublic

• Administrator
  • Thành Viên
  • Bầu Chọn: +8/-15
    • VietPublic
« Reply #61 on: 17 Tháng Năm, 2011, 01:29:06 PM »
Hồi xưa chưa đi học lớp một đã nghe nhạc vàng, đi đâu đâu ai cũng nghe nhạc vàng. Thỉnh thoảng mấy ông anh ở Vinh vào cầm theo mấy băng cát sét nên cũng được mượn nghe mấy lần, ấn tượng nhất nhớ nhất là lúc nghe Liên Khúc Cho Người Tình cứ lắc đầu không hiểu sao các ca sĩ lại hát liên tục như vậy, bảo với ông anh hàng xóm, nhà em có cái băng hát liên tục, mấy bác biết rồi thì chỉ cho biết đó là liên khúc ..... Từ thời nhỏ còn nhớ lúc ông già ra Hà Nội học tiếng Anh rồi mang về nhà mấy băng cát sét trong đó có băng NDBD - Giọt Lệ Đài Trang - băng này có thể là băng đầu tiên mà VP có được và tua đi tua lại cho nát băng thì mới thôi. Nhớ hồi đó mỗi lần có tiền tiết kiệm được kiểu gì cuối tuần cũng xách xe đạp lên Thị xã (tầm 12km) để tìm và mua băng Tuấn Vũ, tuần nào cũng vậy ... cuối cùng băng chất thành đống cao hơn cả người - Băng nào cũng được in Chữ màu đỏ, list màu xanh và toàn ghi hàng From  Westminster, CA. Sau này không có băng bán sẵn lại mua băng trắng để ghi - có lẻ băng ghi đầu tay là băng Thuý Anh - Xin Đừng Yêu Tôi băng này hồi xưa đúng là không dám mở to vì quá nhiều bài nhạc lính mở to có khi công an vào nhà tịch thu mất. Thú mua băng cũng giảm dần vì ngày sau này Tuấn Vũ bẳng đi một thời gian không hát nhưng vẫn tôi vẫn đi tìm hy vọng kiếm được băng khác của Tuấn Vũ.

Ngày nay đi học đống băng cát cũng vơi dần vì nhiều bạn bè mượn nhưng không trả, ra đến Hà Thành dân tình ai cũng đua nhau nghe nhạc Tây, riêng mình vẫn trung trung thành với nhạc vàng, trung thành với Tuấn Vũ. Đến lớp học trong giờ học Tiếng Anh cô giáo xách đài cát xét đến lớp lựa lúc giữa giờ bỏ băng Tuấn Vũ để cho cả lớp nghe, mấy bác Hà Thành đều phản đối "Lớp trưởng ơi ! bây giờ không ai nghe nhạc này nữa, tắt đi thôi". ...

(còn nữa... )
« Last Edit: 17 Tháng Năm, 2011, 01:54:04 PM by VietPublic »

Offline Rồngthiêng67

• Sr. Member
  • Bầu Chọn: +3/-5
  • Ca sỹ TUẤN VŨ - Trăm mến ngàn thương !
« Reply #62 on: 17 Tháng Năm, 2011, 02:16:58 PM »
Ngày xưa mình rất khoái giữ băng UDII, bây giờ nhìn VP đưa lên lại nhớ lại những ngày xa xưa đó. Có cảm giác nghe băng cát-xét lại phù hợp hơn với dòng nhạc vàng vì chất âm thanh của nó mộc hơn, phù hợp hơn với khung cảnh miền quê một nắng hai sương. Vào đại học thì mình ít nghe Tuấn Vũ hẳn đi vì xung quanh mình mọi người đều có vẻ như muốn được người khác nhìn bằng con mắt hiện đại nên toàn nghe nhạc ngoại (may mà không nghe nhạc trẻ). Mình cũng phải đú theo, mua rất nhiều tape Engnish Xongs về để luyện cho bằng anh bằng em, những lúc nghe Tuấn Vũ thời đó phải là những lúc thực sự tâm trạng và riêng tư (như kiểu nghe lén, sợ ai bắt gặp vậy)...Phải trải qua mất khoảng 5 năm nghe Tuấn Vũ trong tình trạng đó, cho đến khi gặp được diễn đàn này...
Mong đọc tiếp tâm sự của bác VP...hi
Còn tuyệt vời nào hơn khi được đắm mình trong một không gian đầy nhạc và giọng ca mật ngọt của ca sỹ TUẤN VŨ...
YM: anhgiaihanoi1976
DĐ: 0976.585.264

Offline tuanvu BN

• Jr. Member
  • **
  • Bầu Chọn: +3/-6
  • idol
« Reply #63 on: 22 Tháng Năm, 2011, 10:45:17 AM »
Nhớ ngày ấy,một buổi chiều đầu hè,cái nắng chập chờn vương vãi trên con đường nhỏ miền Kinh Bắc.Một đứa trẻ lớp 3 đi từ trường về nhà,nó nghe thấy những lời ca ngọt ngào "...lòng mẹ bao la như biển Thái Bình dạt dào..." từ cặp loa cũ của anh bán hàng rong(bơm ga máy lửa),nó mê lắm,nó đi theo đến mãi cuối làng.Cũng thật trùng hợp,tối hôm đó nó lại được nghe giọng ca ấy,vẫn kiểu hát nhanh nhanh từ tivi nhà hàng xóm.Nó đã chạy sang hỏi cho bằng được.Khi đã có câu trả lời là "liên khúc Tuấn Vũ",nó đòi anh trai mua bằng được.Đến bây giờ,đã 10 năm qua,đứa trẻ lớp 3 ngày nào đã thành sinh viên Đại học,chính là tôi đó.10 năm qua,gần như tôi đã thuộc hết các bài hát của Tuấn Vũ.Cũng từ Tuấn Vũ mà tôi biết tới nhạc vàng để rồi đam mê.Nhớ ngày học lớp 5,tôi đạt giải nhì học sinh giỏi tỉnh với điểm văn cao nhất huyện.Trước hôm thi tôi đã nghe Tuấn Vũ.Tôi yêu cả hai môn toán,văn nhưng đã chọn khối A để vào ĐH.Nhớ ngày cấp 3,học lớp chuyên ban D,người gầy,đeo kính cận dày cộp,tự hào học giỏi toán nhất lớp,làm thơ,viết tản văn cũng hay nhất... nhưng cứ nhắc tới âm nhạc,ngoài US-UK thì chỉ biết có Tuấn Vũ là thần tượng,nhạc vàng là thể loại quan tâm(nhưng thực ra cũng quan tâm nhạc đỏ.hihi) và rất hay hát nghêu ngao trong lớp.Nay ngồi viết những dòng này khi nghe lại lk Tuấn Vũ 9.Ôi.kỷ niệm lại về thật gần. :7
« Last Edit: 22 Tháng Năm, 2011, 10:54:39 AM by tuanvu BN »
Nặng lắm,ai ơi! Một gánh tình
Tìm người san sẻ bớt cho vơi

Offline minhthoa

• Người Mới
  • *
  • Bầu Chọn: +0/-1
« Reply #64 on: 28 Tháng Năm, 2011, 06:04:39 AM »
Em xin chao ca nha, em la thanh vien moi cua dien dan nay, em cung la fan ham mo ca si Tuan Vu lam a, hom no em xem clip em duoc biet la ca si Tuan Vu duoc cac fan ham mo o HN mung sinh nhat ngay 16/12/2010 tai 340 Duong Giai phong gan o nha em, vay ma em khong biet de ra xem Tuan Vu bang da bang thit, tiec qua, nen em mong ca nha cung giong em cung la fan ham mo cua TVu thi ca nha cho em gia nhap voi nhe, de khi nao TVu ve VN ma co dip thi chung ta se den gap mat TVu, em la phai nu, nhung em rat me giong ca cua Tuan Vu, luc nao cung nghe, ma dac biet la khong thich nghe ca si nao hat ngoai ca si Tuan Vu. Mong ca nha chap nhan em vao dien dan nhe, thanks ca nha a, co gi moi ve ca si Tuan Vu thi ca nha thong bao nhe, so dt cua e la : 0904525472 Minh Hoa

Offline *haivisaolac*

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +6/-27
« Reply #65 on: 28 Tháng Năm, 2011, 04:07:23 PM »

Lâu lắm rồi, hôm nay em mới vào diễn đàn, đọc tất cả các bài viết về cơ duyên đến với giọng ca Tuấn Vũ của các anh chị và các bạn thấy thật xúc động.
       Thú thật với cả nhà, tháng 9 năm 2002 khi ĐK về biểu diễn tại Cung VH Việt Xô, em đã gửi ĐK một lá thư có nội dung như sau. Cả nhà đọc và đừng cười em nhé!

"Gửi anh Tuấn Vũ

Anh Tuấn Vũ yêu quý!

Em viết thư này mà chỉ sợ rằng anh không có thời gian để đọc nó, hoặc vì một lý do nào đó mà nó không tới được tay anh. Vậy em mạnh dạn gửi tận tay cho anh có được không nhỉ?

Được tin anh trở lại Việt Nam lần này, trong em dâng đầy một cảm giác hồi hộp giống như em đang chờ đón một người thân, rất thân đã xa cách bao năm trời nay gặp lại. Cũng như bao nhiêu người đã từng nghe tiếng hát của anh với một tâm hồn mếm mộ và say mê. Em chưa từng một lần được gặp mặt anh, mà chỉ được nhìn anh qua tranh ảnh, màn hình và đặc biệt là tưởng tượng anh qua những lời anh hát.

Em sinh ra và lớn lên ở một vùng quê Bắc Bộ. Vào những năm đầu thập kỷ 90 (năm 1990,1991), ở làng em chỉ có một vài người có đài catsset, nhà ông ngoại em có mua được một chiếc đài cũ. Cậu em rất mê nghe Tuấn Vũ, và cái tên Tuấn Vũ đã khắc ghi trong em từ độ ấy. Những bài hát đầu tiên em nghe và ấn tượng mãi đến giờ là: Hoa trinh nữ, Gặp nhau làm ngơ, Trường cũ tình xưa, Những đồi hoa sim…

Em không hẳn là một người sống nội tâm quá, nhưng chỉ thích nghe dân ca (đặc biệt cải lương) và nhạc vàng. Ai cũng phải công nhận nhạc vàng buồn, rất buồn đúng không anh? Với những giọng hát của các ca sỹ khác như Chế Linh, Mạnh Quỳnh, Phi Nhung, Thanh Tuyền… thì khi nghe, em chỉ thấy một nỗi buồn bi thảm, không lối thoát. Hay nói đúng hơn, những giọng điệu đó có thể khiến cho con người ta càng đi tìm sự cô đơn, chán chường... nên em ít nghe họ. Em chỉ nghe mang tính chất so sánh, tham khảo mà thôi. Nhưng không hiểu vì sao, cũng những bài hát đó, cũng vẫn âm nhạc đó, và cũng là lời ca đó... mà khi em nghe anh – Tuấn Vũ - hát, em lại cảm nhận theo một cung bậc rất khác. Đó là nỗi buồn thật êm ái, thật nhẹ nhàng, một nỗi buồn da diết nhưng lại thật du dương...Nghe anh hát, em cảm thấy nỗi buồn của mình như được ai đó âu yếm, yêu chiều và thông cảm như được ai đó nâng niu, che chở và cảm giác buồn thật bay bổng, phiêu bồng, lãng mạn...

Anh biết không, có rất nhiều những bài hát khi em nghe người khác hát thì em cảm thấy rất bình thường, có khi không vào tai mà thậm chí rất ghét. Nhưng thật lạ kỳ, cứ nghe thấy tiếng anh hát là tất cả những bài đó lại trở nên mượt mà, êm ái, du dương và bay bổng. Vẫn là câu “anh hứa mang về mùa xuân bất tận nở trên má em yêu” , khi nghe người khác hát, em chỉ có cảm nhận đó như là một tiếng khóc, một lời trăn trối bi thương của người trai trước khi ra trận, nhưng khi nghe anh hát, em lại có cảm nhận đó là một lời hứa chứa đựng nét yêu chiều, niềm an ủi tha thiết và rất lãng mạn. Hoặc vẫn là câu “xiết tay dắt nhau mình lánh xa thế nhân, lánh xa ưu phiền đắng cay trần gian”, khi nghe người khác hát, em chỉ thấy đó là sự sống xa rời thực tiễn, là muốn xa lánh mọi người mãi mãi và chỉ là thế…nhưng nghe anh hát, em lại như nhìn thấy hình ảnh đôi nam nữ đang dắt tay nhau bay nhảy trên làn sóng biển và sự “lánh xa thế nhân” kia chỉ là ước mơ của họ về một cuộc sống đầy nhạc và thơ, chứ không phải chối bỏ cuộc sống hiện tại giữa thế nhân...

Em có nói quá không nhỉ, không đâu anh ạ. Em phải cảm ơn anh thật nhiều! Người mà không biết em là ai, em chỉ là một cô gái Việt Nam. Em phải cảm ơn anh thật nhiều vì trong quãng đời học sinh, sinh viên của em, em không có nhiều bạn như  những người khác, nhưng em đã có tiếng hát của anh luôn bên em yêu chiều, an ủi, nâng niu giúp đỡ em, khiến cho nỗi buồn của em không đến nỗi buồn quá mà nó được lãng mạn hóa được bay bổng, phiêu bồng. Tiếng hát của anh đã thổi vào tâm hồn em một tình bạn chân thành, chung thủy; một tình yêu nhớ quê da diết; một tình yêu lứa đôi lứa không thể rời xa.

Anh biết không, ở bất cớ nơi đâu và lúc nào khi có một mình, em cũng lẩm nhẩm những câu hát của anh. Em không có điều kiện để mua thật nhiều băng nhạc, đĩa nhạc của anh, nhưng em dám chắc rằng em là một trong những người say mê tiếng hát của anh nhất.

Hôm 24/09 vừa rồi, khi đang đi trên đường cùng bạn gái em, bất chợt nhìn thấy tấm băngon ghi tên anh, em thật bàng hoàng và hồi hộp không thể tin vào mắt mình nữa. Em tự hỏi, có phải là chính anh không hay là một “Tuấn Vũ” nào khác thì sao. Nhưng khi thấy cả tên cô Giao Linh, thì em chắc chắn là anh thật. Em đã đứng lại nhìn cho thật rõ và nói với bạn em rằng: “Mình sẽ đi xem Tuấn Vũ dù bất cứ giá nào”. Nói anh đừng cười nhé! Trong khi đó, trong túi của em chưa đủ số tiền của mức vé thấp nhất, hơn nữa bọn em vừa ra trường và đang lang thang trên nẻo đường tìm việc. Về đến nhà, em lo lắng không biết phải làm thế nào để có thể đến để nhìn thấy anh con người bằng xương bằng thịt, được trực tiếp nghe anh hát và được chụp ảnh kỷ niệm cùng anh, thì em gái em nói rằng: Chị cứ đi đi, em xin góp cho chị một nửa.  Để hôm nay, em được đến đây và đem theo thư này. Nhưng em rất sợ ở sân khấu ban tổ chức không cho lên gặp và chụp ảnh cùng ca sỹ thì làm sao em có thể gửi thư cho anh được, mà giả sử như em có thể đưa tận tay cho anh rồi sau buổi diễn với nhiều đồ đạc, quà tặng anh có còn giữ nó mà đọc hay không. Tất cả những điều đó chưa biết trước, nhưng em tin rằng sự mến mộ của mình sẽ là niềm vui cho anh – Tuấn Vũ – để Tuấn Vũ có thể hát mãi mãi cho những ai say mê Tuấn Vũ. Em cầu chúc cho giọng hát của Tuấn Vũ sống mãi và mong rằng Tuấn Vũ không chỉ hát những ca khúc được sáng tác trong quá khứ mà còn hát nhiều những ca khúc mang đậm hồn dân tộc Việt trong thời đại mới.

Cầu mong cho mọi sự tốt lành đến với Tuấn Vũ.

Hà Nội, ngày 27 tháng 09 năm 2002"
« Last Edit: 14 Tháng Mười Hai, 2012, 02:54:43 PM by *haivisaolac* »
Nhiều lần trong mộng liêu trai   ****   Nếu E về bên A
Chàng hẹn Nàng kiếp mai         ****   Những năm sầu vương sẽ không còn

Offline hoadn

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +1/-10
« Reply #66 on: 30 Tháng Năm, 2011, 05:30:42 AM »
Thanks chủ pic đã gợi lại cho ACE những kỷ niệm ngọt ngào .....của ngày xưa....

Offline yeuaiviyeuem

• Người Mới
  • *
  • Bầu Chọn: +0/-0
« Reply #67 on: 07 Tháng Tám, 2011, 02:06:26 PM »
còn tôi đến với giọng ca tuấn vũ từ hổi còn 4 tuổi, thời đó khoảng năm 1989 nhà tôi đã có đài catsét và 2 loa thùng, 1 âm ly rồi. Nghe nhạc tuẫn vũ phê lắm. Tôi còn nhớ như in bài " cô bé ngày xưa" với cây cầu đá mà bây giờ tôi nghe lại bài này tôi vẫn nhớ như in khung cảnh ngày xưa, với câu cầu đá, với những con đê, với những hàng rào, với những bụi tre, với những con đường chỉ toàn gạch chỉ xếp dọc....,, rồi liên khúc tuấn vũ : "tôi kể người nghe chuyện tình lan và điệp........... "
« Last Edit: 07 Tháng Tám, 2011, 02:08:08 PM by yeuaiviyeuem »

Offline votjnhkjem

• Jr. Member
  • **
« Reply #68 on: 27 Tháng Tám, 2011, 03:47:26 AM »
 Trước khi viết về đề tài em xin giới thiệu em là một người trẻ tuổi (năm nay mới 23 tuổi thôi à) và phải nói từ nhỏ đến năm 18 tuổi em chưa bao giờ nghe nhạc vàng, quê em với các chú các bác yêu thích là nhạc đỏ, thanh thiếu niên là nhạc trẻ  :9

Đến năm 2006, khi em đậu đh và lên ở cùng với anh họ em thì là lần đầu tiên em phải nghe nhạc vàng ở điện thoại của anh em :14, lúc đầu nghe nhạc vàng là 5 bài hát của Quang Lê mà bây giờ em vẫn nhớ gồm: Sương Trắng Miền Quê Ngoại, Kẻ Ở Miền Xa, Đập Vỡ Cây Đàn, Hương Tóc Mạ Non và Xuân Này Con Không Về. Lúc đầu em nói với các anh chứ em nghe sao mà như tra tấn, buồn không thể nào chụi nổi với một người chưa từng nghe nghạc này, anh em cứ bật lên là em chùm kín chăn. Sau một tuần em bắt đầu cảm nhận thấy hay hay và suốt mấy tháng sau đó em đã tìm và mua rất nhiều đĩa(5K/đĩa  :9) của ca sĩ QL cũng như nghe trên mạng (em nghe bài Sương Trắng...2 tuần liên tục, nó bắt đầu thấm dần  :13), phải nói lúc này em rất hâm mộ QL một cách cuồng nhiệt.

Được hơn 1 năm, anh em mua một chiếc máy tính và suốt ngày ông anh em chỉ bật nhạc vàng nghe, từ Trường Vũ- Như Quỳnh, Mạnh Quỳnh, Quang Lê, Hương Lan, Chế Linh,...em không biết mấy giọng ca sĩ nữ và cuối cùng anh ấy kiếm được một cd nhạc của Tuấn Vũ. Lúc đầu phải nói em nghe TV sao mà buồn đến cực độ như vậy (bài đầu tiên em nghe là Hai Bàn Tay Trắng, hix lúc đó nghe nổi da gà  :15 ), khác hẳn mấy ca sĩ kia đến nỗi khi nghe mà em không chụi được vì chú ấy hát quá buồn, lúc này cảm nhận về nhạc vàng của em cũng đã qua được lớp mới nhập trường rồi mà vẫn không nghe nổi. Nhưng có một lần đi chơi đến xóm bạn em, chủ nhà ở đấy bật phải nói là hết cỡ volume một LK nào đó mà em không biết nhưng vẫn nhận ra giọng hát của nam ca sĩ quen quen, em uống rượu phê phê, ngồi nghe đi nghe lại lk này (chủ nhà bật có mỗi bài này thôi à) và cảm thấy rất hay, rất da diết và rất buồn nữa, khi về em hỏi chủ nhà bh đó là gì và biết đó là lk Chuyện Hoa Sim. Về nhà em tìm dow một số lk của TV và nghe thấy rất hay, sau đó ngồi dow gần 300 bài của TV trên mp3.zing.vn nhưng khi nghe thì em cảm giác không được hay cho lắm,lúc đó em nghĩ chú TV này hát LK hay thế sao mà hát các bh thì không hay lắm nên hơi thất vọng  :19 Thời gian này em vẫn nghe QL+ một số LK TV. Em hỏi anh em sao TV hát lk hay nhưng các bh không hay, anh ấy nói muốn nghe các bh TV hay thì phải kiếm được cái đĩa CD tốt thì nghe mới cảm thấy hay và ông ấy còn trêu em sao bây giờ chú thích TV rồi à  :6 . Em vào google.com tìm web nhạc nào chất lượng và phải mất một thời gian mới tìm được đó là YNV, em vào dow một số bài của chú TV nghe và thật không thể ngờ khác hoàn toàn so với trên mạng, em sướng quá, mất mấy đêm thức đến 4h sáng để dow nhạc về(mạng chỗ em cùi bắp lắm, tối mới dow được à) và bây giờ em đã dow được gần 100 bài của TV rồi, phải nói chú ấy hát quá tuyệt vời không ngân nga nhiều như mấy ca sĩ khác(sorry các anh fan của cs khác) mà rất nhẹ nhàng truyền cảm. Ngày xưa em hâm mộ QL nhưng bây giờ QL phải nhường vị trí cho chú TV mất rồi, QL hát theo em cảm nhận  có những bài rất hay nhưng số bài hát dở cũng rất nhiều nhưng em thấy thế hệ trẻ bọn em nghe QL dễ vào hơn là nghe các ca sĩ lớn tuổi như CL, TV, HL, QL.... Sau 5 năm nghe nhạc vàng trình độ cảm nhận nhạc vàng của  em đã khá lên rất nhiều, và em xin cảm ơn sự chia sẻ nhạc của các anh chị trong diễn đàn đã cho em được nghe những bài hát chất lượng nhất của các cs TV, QL, HL.

Và mong các anh chỉ giáo cho em thêm một số ca khúc hay của chú TV, em thấy những bài như Lính Nghĩ Gì, Lẻ Bóng, Gặp Nhau Làm Ngơ, Thành Phố Buồn, Ai Cho Tôi Tình Yêu, Hai Vì Sao Lạc, và các Lk Chuyện Hoa Sim, Ai Cho Tôi Tình Yêu, Chuyện Tình Lan Và Điệp rất hay nhưng liệu đó có phải là các ca khúc hay nhất của chú ấy? Vì em đọc các anh nói chú ấy hát hơn 1000 bài mà chắc em mới nghe được khoảng hơn 200 bài  :7
« Last Edit: 27 Tháng Tám, 2011, 03:50:50 AM by votjnhkjem »

Offline Ảo Ảnh

• Jr. Member
  • **
  • Bầu Chọn: +11/-12
« Reply #69 on: 31 Tháng Tám, 2011, 10:25:36 PM »
Mình đến với giọng ca Tuấn Vũ từ lúc mẹ mình còn chưa thai nghén mình cơ. Sau đó suốt 9 tháng 10 ngày và cho đến giờ khi mình gần được 1 tuổi thì ngày nào mẹ mình cũng cho mình nghe Tuấn Vũ hết. Vì thế mà bây giờ mình rất thích và đam mê giọng ca này. Buổi tối khi đi ngủ mẹ mình cùng mình thường mở nhạc Tuấn Vũ để nghe - món ăn tinh thần của mình đấy các bạn ạ.

Offline ducbinhkute

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +10/-111
  • CHO TOI DUOC MOT LAN
« Reply #70 on: 08 Tháng Chín, 2011, 12:30:10 AM »
Mình đến với giọng ca Tuấn Vũ từ lúc mẹ mình còn chưa thai nghén mình cơ. Sau đó suốt 9 tháng 10 ngày và cho đến giờ khi mình gần được 1 tuổi thì ngày nào mẹ mình cũng cho mình nghe Tuấn Vũ hết. Vì thế mà bây giờ mình rất thích và đam mê giọng ca này. Buổi tối khi đi ngủ mẹ mình cùng mình thường mở nhạc Tuấn Vũ để nghe - món ăn tinh thần của mình đấy các bạn ạ.
tôi đến với ĐẠI CA thật vô tình . tôi nhớ là lúc 1tuổi tôi chạy sang nhà cậu tôi và thấy ĐẠI CA đang lang thang trên cầu hát bài NGUOI YEU CO DON  . tôi mê luôn từ cái nhìn cái nghe đầu tiên . từ đó tôi ăn tuấn vũ va ngủ tuấn vũ :6  :6   :6

càng nhìn em , yêu em hơn và yêu em mãi ........!

Offline trammennganthuong

• Jr. Member
  • **
  • Bầu Chọn: +0/-1
« Reply #71 on: 10 Tháng Chín, 2011, 08:45:03 AM »
Mình cũng may mắn là người tiếp xúc với nhạc TV từ rất sớm,khoảng đầu những năm 90.Hồi đó chỉ phổ biến là nhạc Lk,các bài lẻ rất hiếm.
Những Lk đầu tiên được tiếp cận như :
Lk Ngày xưa anh nói
Lk Thành phố buồn
Lk Bông cỏ may
Lk Ai cho tôi tình yêu
Khoảng năm 96-97 thì phát hiện thêm được 2 Lk cũng rất hay nữa là Lk Lan - Điệp và Lk Những ngày xưa thân ái.
Trong suốt khoảng 2 năm ròng chỉ nghe Lk, những Lk mà đã thuộc lòng,thuộc từng câu từng chữ,từng đoạn ngắt nhịp,có thể hát theo từ đầu đến cuối mà không sai nhịp một từ...Nhưng cũng khoảng thời gian đó nghe nhạc mà không biết tên bất cứ bài nào cả.
Nghe nhiều, nghe nhiều đến nỗi.................chán.Nên tự nghĩ ra cách lấy lại cảm xúc giống như những lần nghe đầu bằng cách dấu thật kỹ cuộn băng vào góc tủ,hoặc nơi nào đó mà mình lãng quên hẳn đi.,rồi sau này có cơ hội nghe lại.Và kết quả thì đã được chứng minh...
Sau Lk rồi đến một số bài hát lẻ đầu tiên được nghe như
Chiều tây đô
Biển tình
Nỗi buồn sa mạc..........Những bài này hồi đó thực sự không ấn tượng lắm,cũng chỉ nghe được vài lần rồi bẵng đi đến mấy năm gần đây mới được nghe lại.
Đam mê TV bắt nguồn từ Lk,những Lk tuyệt hay,mà đúng là hay thật..Ngay cả đến bây giờ,sau bao nhiêu năm rồi mà nghe vẫn ngọt vào tận tim.
Hình ảnh đầu tiên được nhìn thấy TV là khi Anh hát Chuyến tàu hoàng hôn trong Video của Paris By Night cùng năm đó,bên chiếc Trực Thăng với Sân khấu dựng bằng hình tượng 3 con Hươu cao cổ.
Mãi những năm sau này mới có cơ hội tìm kiếm và sưu tầm nhạc TV nhiều hơn.Cách đây khoảng 10 năm,nhớ có một lần mua được đĩa Mp3 với hơn trăm bài,vỏ màu hồng nhạt có in chìm hình TV,đến giờ chưa gặp lại lần 2,gồm rất nhiều bài hay và lạ.Hồi đó mình có thể thuộc hết bài hát nào nằm ở số thứ tự bao nhiêu trong List mà không cần nhìn.
Hơn mười năm rồi những vẫn nhớ như in
04 Bài hát này cho em
 23 Đêm trên đỉnh sầu
 46 Lá thư cho người chiến binh
47 Lá thư cuối cùng
 76 Máu chảy về tim
Lần đầu tiên nghe nhạc vàng biết rơi nước mắt cũng vì bài thứ 47 kia... :17
Giờ thì lại đến " Chuyện xửa chuyện xưa,chuyện từ xuân trước xuân nay chưa nhòa..." Nghe sao mà nhớ ngày xưa quá.. :21 Ngày xưa của hai năm về trước..! :16
Bác nhầm rồi, "chuyến tầu hoàng hôn" là Tuấn Vũ hát ở MÂY HOLLYWOOD chứ k phải ở PARIS BY NIGHT.
Tuấn Vũ chỉ hát ở paris by night đến hết chương trình 9 thôi.

Offline mokujin

• Jr. Member
  • **
« Reply #72 on: 30 Tháng Mười, 2011, 07:21:25 PM »
Dạ, năm 1997 lúc đó em tròn 10 tuổi bố mẹ em đưa sang bên Czech Republic, cuối năm đó bố em mua 1 cái đài hifi của ông chú rể sau này (từ năm 2000) kèm trong đó có CD mà em chỉ nhớ bài đầu tiên là bài Được tin em lấy chồng, sau có bài  Ngày mai tôi về, hay Biển Mặn - năm 2003 thì em cho 1 ông anh CD đó vì lúc đó nghe nhạc trẻ nhiều hơn.

Đến năm 2007, em với anh họ đi chợ thì anh ý mua cho cái CD liên khúc Chuyện tình la lan và Những ngày xưa thân ái, và em nghe Tuấn Vũ từ đó, giọng ca nghe kiểu gì mà không thể nào tả được - nghe xong cảm xúc dâng trào, yêu đời lắm :D
Sau thì tìm thêm các liên khúc khác Ai cho tôi tình yêu, Bông cỏ mây, Ngày xưa anh nói và Thành phố buồn - 6 liên khúc đó cảm thấy hay nhất.
Rồi từ đó Em tìm thêm các bài lẻ.

Sau một hôm em tìm  thấy 2 bài có đoạn "nhưng bỗng một hôm, trên đường ra phố thị"
và bài khác có đoạn "đưa nhau lên tàu về quê teo téo teo teo"
 thì em nhớ ra rằng giữa những năm '90 bố em đã có bật 2 bài này cho em nghe - Đôi mắt người xưa và Tàu về quê hương.
 nhà em hồi đó có cái đài caset để ở trong kho.
Không biết mấy bài Tình có như không, Linh hồn tượng đá, Chỉ mình thôi, Hoa sứ nhà nàng hồi nhỏ cũng nghe là của Tuấn Vũ hát hay không? :D

Bài Cô hàng xóm tuy Tuấn Vũ có hát tuy sai 1 từ "theo thời đại" - "cô hàng bên xóm" thay vì "cô nàng bên xóm" nên có lẽ Quang Lê đc nhiều người không nghe Tuấn Vũ mới thấy QL hát bài này hay hơn chăng? :-?
Chứ em đảm bảo giờ cho Quang Lê hát bài Nếu một ngày xem có hát nổi không? :D

Để bây giờ cho em kể các ca sĩ từ năm 2007 trở lại thì chắc ngoài Arika Phan (vì nó đc tag nhiều) hay Khổng Tú Quỳnh (vì nó xinh), HKT  thì em chả biết nổi bài nào và ca sĩ nào cả :D

Offline tiepcntt

• Người Mới
  • *
« Reply #73 on: 11 Tháng Mười Một, 2011, 08:51:25 AM »
Còn tớ nói chắc các bác cũng chả tin
Khi tớ mới 3 tuổi học lớp mẫu giáo nhỏ
tớ thuờng hay ngủ ở nhà chú ruột mà chú ấy cũng rất hay nghe Tuấn Vũ thế là tớ nghe và ngủ thiếp đi mỗi khi chú tớ mở cho nghe.
Tớ dần lớn lên với tiếng hát của Tuấn Vũ đến tận bây giờ

Offline *haivisaolac*

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +6/-27
« Reply #74 on: 14 Tháng Mười Một, 2011, 08:11:25 AM »
       Chào cả nhà FanTV!  Cứ khi nào *haivisaolac* đọc lại những bài viết của các thành viên trong mục này lại bị “phê” và dâng đầy cảm xúc. Muốn viết cái gì đó để thể hiện hết được lòng say mê giọng ca Tuấn Vũ mà thấy khó ghê, đành mượn một câu chuyện tình của thế kỷ trước để giãi bày.

CHUYỆN TÌNH LAN VÀ ĐIỆP (Phóng tác)
Dựa theo tiểu thuyết “Tắt lửa lòng” của Nguyễn Công Hoan và kịch bản “Chuyện tình Lan và Điệp” của Loan Thảo.
“Nguyên liệu” chính: Danh mục những ca khúc đã “qua tay” Phượng Hoàng

Xuân đến: Mong ước đến ngày xuân họp mặt cho xuân hồng trên má ai như thủa trước. Về dưới mái nhà sum họp, kể câu chuyện đầu năm như thủa ấy có em. Em đi trên cỏ non trên đường về hai thôn nối duyên tình hai lối mộng. Ước nguyện đầu năm chẳng tham vọng cao sang, chỉ cầu vầng trăng yêu thương kia không đổi thay, Trường cũ tình xưa hãy khắc ghi, đừng như cánh buồm chuyển bến.  Ngày đầu một năm giữa ga chiều phố nhỏ chờ chuyến tàu hoàng hôn, người bảo: hoa xoan bên thềm cũ vẫn mãi còn sẽ không bao giờ ngăn cách. Dù kiếp nghèo lang thang, kẻ ở miền xa xin giữ trọn tình quê đẹp lối về đất mẹ. Thế nhé, Bé yêu!

Những lá thư về là bài tình ca cho em, bởi người luôn nói: không bao giờ quên em, yêu em trọn đời.

Hạ về:  Chờ người trên lối về xóm nhỏ, hát chung tình ca trên lúa, gánh lúa về đêm trăng đi trên nhịp cầu tre để mộng ước mai sau không đò tình lỡ chuyến. Đưa em vào hạ, người bảo: sợ chuyến đò không em nên thu tới sẽ xây lâu đài tình ái, kết thuyền hoa để thiệp hồng anh viết tên em.

Nhưng thật ngỡ ngàng, lá thư cuối cùng khi chớm thu người viết: kẻ ở miền xa đã trót lỡ làng để giáng ngọc đô thành bày mưu cám dỗ. Thói đời đen bạc, trông tám mặt đời nhưng không nỡ chối từ vì sợ nhìn giọt lệ đài trang rơi rớt dù không mong tình đẹp muôn thủa. Vẫn biết trăm năm bến cũ mãi chờ, bao đêm không ngủ, tâm tư trăm mếm ngàn thương nhưng vì trong nghịch cảnh, gió cuốn mây trôi đành để giọt sầu trinh nữ miên man rơi trong đèn khuya lẻ bóng.

Đường xưa lối cũ mình em nghẹn ngào ngỏ hồn qua đêm vắng, trách hờn tình bơ vơ lạc loài, giọt lệ sầu đưa lối chốn thiền môn.

Máu chảy về tim, biển nhớ dâng đầy, thương đôi mắt người xưa, đêm bơ vơ lang thang tìm mãi thương yêu nhưng chiếc thuyền từ ly không hẹn ngày trở lại. Hai vì sao lạc giữa trời thu mênh mông, sâu thẳm, biết nói gì đây khi em đã lặng thầm tạ từ trong đêm vắng. Gửi bức tâm thư nhắn về vườn tao ngộ nối lại tình xưa nhưng giữa vùng đất cấm em đoạn tuyệt gửi lời vĩnh biệt.

Định mệnh kia đã an bài, trên đồi thông hai mộ chôn bướm trắng và nhành lan, tình chết theo mùa đông tạc linh hồn tượng đá để người đời hát mãi bản tình ca Chuyện tình Lan và Điệp.

« Last Edit: 21 Tháng Ba, 2013, 05:14:02 AM by *haivisaolac* »
Nhiều lần trong mộng liêu trai   ****   Nếu E về bên A
Chàng hẹn Nàng kiếp mai         ****   Những năm sầu vương sẽ không còn