Author Topic: Bạn đã đến với giọng ca Tuấn Vũ như thế nào ?  (Read 63120 times)

0 Members và 1 Khách đang xem chủ đề.

Offline Mận

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +239/-212
Re: Bạn đã đến với giọng ca Tuấn Vũ như thế nào ?
« Reply #75 on: 15 Tháng Mười Một, 2011, 03:10:24 AM »
      Chào cả nhà FanTV!  Cứ khi nào *haivisaolac* đọc lại những bài viết của các thành viên trong mục này lại bị “phê” và dâng đầy cảm xúc. Muốn viết cái gì đó để thể hiện hết được lòng say mê giọng ca Tuấn Vũ mà thấy khó ghê, đành mượn một câu chuyện tình của thế kỷ trước để giãi bày.

Ban thưởng theo sở thích :6
Bảo này...thấy nick Mận ở đâu thì tick thêm dấu (-) zùm! Cảm ơn.

Offline *haivisaolac*

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +6/-27
« Reply #76 on: 16 Tháng Mười Một, 2011, 02:14:07 AM »
Ban thưởng theo sở thích :6

Chị Mận dạo ni bớt đanh đá hơn xưa, có xu hướng dịu dàng rồi, lại còn biết chăm sóc nữa.
Thanh kiu bát canh của chị. Ngon quá! Đúng sở trường
Nhiều lần trong mộng liêu trai   ****   Nếu E về bên A
Chàng hẹn Nàng kiếp mai         ****   Những năm sầu vương sẽ không còn

Offline *haivisaolac*

• Thành Viên
« Reply #77 on: 21 Tháng Mười Một, 2011, 06:15:42 AM »
Vậy cuối cùng là kỉ niệm xa bay ha cô giáo ...!!!!

Còn hơn thế nữa kia: Nàng ra đi về bên kia cõi đời, xe tang đưa nàng đến nơi mộ chôn bao nhiêu ân tình cũ......
Nên....Tình như mây khói, Tình chết không đợi chờ...
Có lẽ người viết vẫn chưa thể hiện được bi kịch.

Offline bor_mn

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +8/-24
« Reply #78 on: 21 Tháng Mười Một, 2011, 02:27:38 PM »
Còn hơn thế nữa kia: Nàng ra đi về bên kia cõi đời, xe tang đưa nàng đến nơi mộ chôn bao nhiêu ân tình cũ......
Nên....Tình như mây khói, Tình chết không đợi chờ...
Có lẽ người viết vẫn chưa thể hiện được bi kịch.

chà chà ...người viết mà thể hiện bi kịch nữa có khi ...người chết trở về trên chuyến tàu hoàng hôn ...vì chăng là trăm năm bến cũ vẫn đợi chờ dấu chân kỷ niệm ...hay tại tình chàng ý thiếp còn nghẹn ngào hơn cả câu chuyện tình Ngưu Lang- Chức Nữ .....
Mà có những đêm chờ sáng ...chàng đăm chiêu ngắm nhìn hai vì sao lạc ...và ước ...
Ước ...không bao giờ ngăn cách
Đam mê ơi tha thứ hết cho người ...
Từ nay giữa cuộc đời thì đường ai nấy đi ...
Rồi một ngày mai.....trên đường thiên lý nếu gặp buồn xin hãy quên...........
Những gì đáng quên ......

Offline *haivisaolac*

• Thành Viên
« Reply #79 on: 23 Tháng Mười Một, 2011, 12:59:23 PM »
chà chà ...người viết mà thể hiện bi kịch nữa có khi ...người chết trở về trên chuyến tàu hoàng hôn ...vì chăng là trăm năm bến cũ vẫn đợi chờ dấu chân kỷ niệm ...hay tại tình chàng ý thiếp còn nghẹn ngào hơn cả câu chuyện tình Ngưu Lang- Chức Nữ .....
Mà có những đêm chờ sáng ...chàng đăm chiêu ngắm nhìn hai vì sao lạc ...và ước ...
Ước ...không bao giờ ngăn cách

Tuyệt quá! Qua mấy lời của anh, bỗng dưng em nảy sinh ý tưởng mới. Em tính: Anh em mình kết hợp "sáng toác" Chuyện tình Lan và Điệp phần 2 với tựa đề "Người chết trở về", đảm bảo sẽ rất hót đấy. Khi đó Chuyện tình sẽ biến thành Chuyện ma và chưa biết chừng Nguyễn Ngọc Ngạn phải săn lùng ta để mua bản quyền.

(Tin này tuyệt mật, cấm lan truyền)

Offline bor_mn

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +8/-24
« Reply #80 on: 25 Tháng Mười Một, 2011, 01:39:15 PM »
     Tuyệt quá! Qua mấy lời của anh, bỗng dưng em nảy sinh ý tưởng mới. Em tính: Anh em mình kết hợp "sáng toác" Chuyện tình Lan và Điệp phần 2 với tựa đề "Người chết trở về", đảm bảo sẽ rất hót đấy. Khi đó Chuyện tình sẽ biến thành Chuyện ma và chưa biết chừng Nguyễn Ngọc Ngạn phải săn lùng ta để mua bản quyền.

(Tin này tuyệt mật, cấm lan truyền)
Há há ...tiếc là trên YNV hok có phần like...chứ có thì bài của em được like mạnh nhứt đoá ...! Đang nghe " lời tình viết vội " phê quá em ah!!...:">:">
Đam mê ơi tha thứ hết cho người ...
Từ nay giữa cuộc đời thì đường ai nấy đi ...
Rồi một ngày mai.....trên đường thiên lý nếu gặp buồn xin hãy quên...........
Những gì đáng quên ......

Offline *haivisaolac*

• Thành Viên
« Reply #81 on: 27 Tháng Mười Một, 2011, 03:16:07 PM »

Há há ...tiếc là trên YNV hok có phần like...chứ có thì bài của em được like mạnh nhứt đoá ...!

Em muốn tin đó tuyệt mật cho tới khi tác phẩm của mình ra đời vì sợ kẻ xấu đánh cắp ý tưởng. Nhưng lại quên một điều rằng: Cái gì càng cấm càng khiến người khác tò mò, càng tuyệt mật lại chẳng còn bí mật nữa...

Offline TUẤNVŨ-MTV

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +167/-127
  • Vietnam & us
« Reply #82 on: 05 Tháng Mười Hai, 2011, 11:10:04 PM »
Bạn đã đến với giọng ca Tuấn Vũ như thế nào ?
Mình vẫn thấy lựa chọn của mình rất đúng đắn nghe và chỉ nghe TV ,mà từ hôm anh về bển chưa thấy hát bài nào mới nhỉ .Sắp đến sinh nhật của anh rồi TV ơi.
LẠY CHÚA TÔI CON NGƯỜI KHÔNG RƯỢU.
 Rượu vừa đủ thôi

Offline tatu1184

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +2/-20
« Reply #83 on: 13 Tháng Mười Hai, 2011, 06:48:20 AM »
Em mới tham gia diễn đàn. Vào đây đọc những chia sẻ của các bác mà thấy xúc động quá. Như là gặp lại người bạn tâm đầu ý hợp sau nhiều năm xa cách vậy. Bởi vì ở ngoài em không có ai cùng đam mê giọng hát Tuấn Vũ để chia sẻ cả. Tiếc quá không biết đến YNV và tham từ sớm.

Về mối lương duyên với Tuấn Vũ, em cũng bắt đầu nghe và thích ĐK hát từ khá sớm, những năm 89 -90 gì đó (lúc đó mới 5, 6 tuổi), nhưng chỉ là thích thôi mà chưa "giác ngộ" được. Đến những năm cấp 3 thì nghe nhiều hơn và bắt đầu để ý. Tuy nhiên thực sự mê và nghiện Tuấn Vũ trong vòng 3 năm trở lại đây. Cách đây hơn năm, em bị thất tình rồi trở nên mê mẩn với giọng hát của ĐK với các ca khúc Hai vì sao lạc, Lời tạ từ, Ga chiều phố nhỏ, Đèn khuya... Khi đó thường nghe về đêm qua phone điện thoại, có khi nghe trong trạng thái nửa mê nửa tỉnh, tâm trạng không thể diễn tả được các bác ạ. Những giai điệu buồn bã, lắng đọng  (có cảm giác như tác giả viết cho chính mình) được thể hiện qua giọng hát tuyệt vời như rót vào tim mình, xúc động vô cùng... Mấy hôm nay em lại ngất ngây với những bài hát của Tuấn Vũ mới tìm thấy như: Trời Huế vào thu chưa em, Vùng đất cấm, Quán nửa khuya, Xin gọi nhau là cố nhân... Chỉ có thể thốt lên 2 chữ: Tuyệt vời!

Tuy nhiên vào diễn đàn mới thấy hiểu biết của mình về âm nhạc nói chung và về ca sĩ Tuấn Vũ nói riêng là quá ít ỏi. Vì vậy rất mong được học hỏi các anh chị em trên này.

Nhân đây xin được hỏi là hiện nay trên thị trường có bán các album, CD cũ (gốc hoặc phát hành lại) của ca sĩ Tuẫn Vũ không? Ở Hà Nội thì có thể mua ở đâu? Em đang có ý định sưu tập các ca khúc của ĐK một cách bài bản hơn. Trước giờ đa số chỉ nghe online hoặc tải về máy tính thôi.

Rất mong được các anh em chỉ giáo.
Chân thành cảm ơn!
« Last Edit: 24 Tháng Hai, 2012, 07:10:00 AM by tatu1184 »
ĐỜI BIẾT AI THƯƠNG MÌNH?...

Offline LÍNH

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +3/-19
« Reply #84 on: 13 Tháng Mười Hai, 2011, 10:30:48 AM »
Em mới tham gia diễn đàn. Vào đây đọc những chia sẻ của các bác mà thấy xúc động quá. Như là gặp lại người bạn tâm đầu ý hợp sau nhiều năm xa cách vậy. Bởi vì ở ngoài em không có ai cùng đam mê giọng hát Tuấn Vũ để chia sẻ cả. Tiếc quá không biết đến YNV và tham từ sớm.

Về mối lương duyên với Tuấn Vũ, em cũng bắt đầu nghe và thích ĐK hát từ khá sớm, những năm 89 -90 gì đó (lúc đó mới 5, 6 tuổi), nhưng chỉ là thích thôi mà chưa "giác ngộ" được. Đến những năm cấp 3 thì nghe nhiều hơn và bắt đầu để ý. Tuy nhiên thực sự mê và nghiện Tuấn Vũ trong vòng 3 năm trở lại đây. Cách đây hơn năm, em bị thất tình rồi trở nên mê mẩn với giọng hát của ĐK với các ca khúc Hai vì sao lạc, Lời tạ từ, Ga chiều phố nhỏ, Đèn khuya... Khi đó thường nghe về đêm qua phone điện thoại, có khi nghe trong trạng thái nửa mê nửa tỉnh, tâm trạng không thể diễn tả được các bác ạ. Những giai điệu buồn bã, lắng đọng  (có cảm giác như tác giả viết cho chính mình) được thể hiện qua giọng hát tuyệt vời như rót vào tim mình, xúc động vô cùng... Mấy hôm nay thì em đang mê mẩn với mấy bài hát của Tuấn Vũ mới tính cờ phát hiện ra: Trời Huế vào thu chưa em, Vùng đất cấm, Quán nửa khuya, Xin gọi nhau là cố nhân... Chỉ có thể thốt lên 2 chữ: Tuyệt vời!

Tuy nhiên vào diễn đàn mới thấy hiểu biết của mình về âm nhạc nói chung và về ca sĩ Tuấn Vũ nói riêng là quá ít ỏi. Vì vậy rất mong được học hỏi các anh chị em trên này. Rất mong nhận được sự giúp đỡ và chia sẻ của các anh em.

Nhân đây xin được hỏi các anh em là hiện nay trên thị trường có bán các album, CD cũ (gốc hoặc phát hành lại) của ca sĩ Tuẫn Vũ không? Ở Hà Nội thì có thể mua ở đâu? Em đang có ý định sưu tập các ca khúc của ĐK một cách bài bản hơn. Trước giờ đa số chỉ nghe online hoặc tải về máy tính thôi.

Rất mong được các anh em chỉ giáo.
Chân thành cảm ơn!

Bạn nghe chắc cũng chưa nhiều,bất quá mấy bài trên cũng thuộc loại đỉnh của đỉnh rồi.Nhưng lòng tham đối với nhạc TV thì vô đáy :29
thị trường thì có nhạc đấy ,nhưng chủ yếu là xào xáo lung tung và không đầy đủ.Anh em trên này phần nhiều chắc cũng đủ dùng.Nếu bạn muốn cũng có thôi, nhưng.....
chẳng ai cho không ai cái ji` :6

"...Nếu khi gặp lại nhau, mắt em tôi ngẩn ngơ...Nét thư sinh giờ đây đã phai, mấy ai có ngờ"

Offline HVTXXTVH

• Jr. Member
  • **
  • Bầu Chọn: +4/-1
« Reply #85 on: 14 Tháng Hai, 2012, 05:41:02 AM »
:6 :6 :6 :6 Ngược thời gian, nhớ lại cái thuở ngày xửa ngày xưa, cách đây cũng hơn 15 năm vào cái hồi mùa hè những năm 1996, 1997 đi ôn thi ĐH, buổi trưa trên đường về gần ĐH Sư phạm Việt Bắc (Thái Nguyên) trời thì nắng, lóc cóc mấy thằng, mấy đứa đạp con xe đạp cà tàng, bụng thì đói, miệng thì khát xem chừng chỉ muốn xỉu,..... Rồi "ngạc nhiên chưa", thật bất ngờ lúc đó vang vọng trên con đường đầy gió bụi, nắng nôi giọng ca của ca sĩ Tuấn Vũ với những tuyệt phầm liên khúc đang vọng ra từ chiếc loa cũ kỹ nơi chiếc xe đẩy của ông bán hàng rong,..... Tiếng hát lời ca của Tuấn Vũ lúc bấy giờ sao ngấm vào tâm khảm của mình thế khiến cơn đói khát trong lòng cũng đỡ hơn và con đường về nơi trọ cảm thấy "tuy xa mà gần",.. :6 :6 :6 :6 :6. Thật kỳ lạ đúng không các bác :6 :6 :6 :6 :6

Bây giờ Cao đẳng Sư phạm Việt Bắc đã chuyển ra địa điểm khác rồi, thay vào đó là Đại học Công nghệ thông tin và Truyền thông :6 Nói về nhạc Vàng thì mình mới yêu thực sự từ năm 2010. Trước đó mình cũng nghe hổ lốn thập cẩm đủ thứ cả nhưng chẳng đâu vào với đâu, cả thèm chóng chán. Vừa rồi thanh lý tống khứ một loạt đĩa nhạc mà ngày xưa mua về nghe vài lần rồi vứt xó, duy chỉ có nhạc Vàng là giữ lại. Mình chưa có thâm niên nghe nhạc Vàng lắm nhưng với quãng thời gian ít ỏi mình đã trải nghiệm thì Tuấn Vũ vẫn là giọng ca để lại cho mình nhiều ấn tượng nhất :6 Bài hát đầu tiên mình được nghe có lẽ là Những đồi hoa sim :14 Hồi đó nghe bài đấy nó chưa thấm như bây giờ đâu, hi hi hi!
« Last Edit: 14 Tháng Hai, 2012, 05:45:41 AM by HVTXXTVH »

Offline andy02

• Người Mới
  • *
  • Bầu Chọn: +0/-1
« Reply #86 on: 29 Tháng Hai, 2012, 04:58:08 PM »
Họ tên: Phạm Gia Dũng (1980)
quê quán Hà Nội
DT: 0989624027
email: bimatngoinhacuoihuyen@gmail.com, timbanbe01@yaho.com
công việc: + làm hồ sơ công chứng dịch thuật
+ cây bút nghiệp dư với tiểu thuyết ma hình sự Bí mật ngôi nhà cuối huyện (2009-2010) (đăng mạng và được đăng sang một số trang web khác)
Sở thích: nghe nhạc.
Bình phẩm về tuấn vũ:

Tôi đã thích giọng hát Tuấn Vũ như thế nào:
Giọng ca của Tuấn Vũ khi phân tích ra hay ở chỗ: chẳng hèn mà không sang, có thể không nghe nhưng đã nghe là bị nhập tâm, do toàn tính cách mộc mạc của anh được thể hiện ở giọng của anh.
và một điều đánh giá cao là chắc rằng giọng ca anh là thiên phú không qua trường lớp đào tạo ... một số trường hợp chính những giọng ca đào tạo bài bản lại không hay, có lẽ số phận cho anh thành giọng ca huyền thoại.
Nghe Tuấn Vũ sến nhưng không thấy nản, đây là một cái rất hay, sến, thất tình, buồn đời ... nhưng nghe không thấy nản chính vì không nản nên lại càng thích nghe, vì cuộc sống không phải ai cũng thắng hết mọi thứ (đơn cử làm trai ít nhất 1 lần biết thất tình). còn một số ca sỹ khác sến thì thấy toàn màu ảm đạm, nhạt nhòa hay thậm chí thấy rẻ rúng quá mà chẳng muốn nghe.
Một điểm khác, giọng ca Tuấn Vũ cực kỳ tình cảm.

Tôi nhận ra rằng giọng ca anh có sức hút mãnh liệt.

Bởi anh Tuấn Vũ hát thế mạnh ở thể loại tình cảm sến, trữ tình mộc mạc, nó luôn dừng lại ở xã hội ta những thập niên 60-90.
xin hết
andy02 gia dũng
« Last Edit: 18 Tháng Tư, 2012, 03:52:29 PM by andy02 »

Offline *haivisaolac*

• Thành Viên
« Reply #87 on: 21 Tháng Ba, 2012, 02:29:18 PM »

Chào cả nhà FANTV!

*Haivisaolac* đặc biệt yêu thích Topic này, nhưng chưa bao giờ viết bài theo đúng tinh thần mà chủ topic đã đề ra. Dù đã nhiều lần đọc đi, đọc lại các bài viết của các ACE trong mục này, nhưng vẫn không khỏi không xúc động. Hôm nay, đọc lại một loạt bài viết của các ACE, khiến *haivisaolac* nhớ lại thời xa vắng ấy.

BUỔI BAN ĐẦU

1. Bài hát đầu tiên:

Khoảng năm 1990 - 1991. Ở cái làng quê nhỏ xíu, heo hút, gần như biệt lập của em, hiếm khi thấy bóng dáng của người lạ lai vãng. Dì em lại cứ hay hát vu vơ, nào là: “Mỗi năm đến hè lòng man mác buồn….”, “Lỡ mai em chết, anh có buồn không…”, nghe càng sầu não. Khi ấy em chưa biết đó là nhạc vàng. Bọn trẻ con trong làng thì thi nhau hát “Hôm nay về thăm nhà, nhịp chân lối quen xưa…”, nghe cũng vui tai, nhưng em thì vẫn dửng dừng dưng vì thực sự mù tịt. (Mở ngoặc đơn chỗ này chút xíu: Em mù tịt và ngô nghê với nhiều thứ, bởi lúc nào cũng tút nút sau lũy tre làng. Mãi năm học lớp 8 mới được mẹ cho đi cùng dì xuống phố huyện).

Trong “kho tàng âm nhạc” của em lúc đó chỉ có: “Em yêu trường em với bao bạn thân…”, “Em là búp măng non em lớn lên trong mùa cách mạng…”, “Em như chim bồ câu tung cánh giữa trời…”...một vài bài dân ca quen thuộc, một vài bài hát chính thống trên đài phát thanh (tất cả đều nghe qua đài công cộng xã bên vọng sang, xã em chưa có). Em có nghe người lớn (trừ thanh niên) nói: Nhạc vàng là tiêu cực, phản động. Em chưa biết nhạc vàng là gì nên tò mò lắm.

Đùng một cái, ông ngoại mang về cái đài cũ. Cậu và dì thi nhau đi mượn băng, nào là Chế Linh, Thanh Tuyền, Duy Khánh…Mới đầu nghe, thấy tiết tấu cứ chầm chậm, ảo não thế nào ấy, nhưng em cũng cố nghe để biết nhạc vàng là thế nào. Cô bé con bị sốc, rùng mình, sợ gai người khi nghe “Hận tình”của Chế Linh. Chỉ hơi thích thú với vài bài hơi rộn rạo của Duy Khánh. Em cứ nghe linh tinh, không có nhiều cảm xúc, không đặc biệt chú ý đến ca sỹ nào với một thái độ vừa tò mò, thờ ơ lại hơi kỳ thị như vậy.

Cho đến một ngày:

Vào một buổi chiều, em đang xách nước tưới rau, sau nhà ông ngoại. Như mọi ngày, cậu lại mở đài thật to. Vài bài hát đầu tiên của cuốn băng trôi đi, vẫn là giọng của Thanh Tuyền, Chế Linh, không mấy ấn tượng. Chỉ đến khi đoạn nhạc dạo tuyệt hay vang lên, thì em như bị đánh thức. Tay dừng tưới nước, bắt đầu lắng nghe, chờ đợi câu hát đầu tiên, thì đó lại chính là: “Hôm nay về thăm nhà, nhịp chân lối quen xưa…”. Lúc đầu chỉ thích nghe vì thấy nhạc cực hay, rồi tự trả lời: tại sao bọn trẻ con lại thi nhau hát, chưa chú ý nhiều lắm đến người hát là ai. (Sau này, nghe lại mới biết một vài bài ngày xưa mình đã nghe loáng thoáng nhà bên đường, trên đường đi học. Nhưng trẻ con nên không ấn tượng với những bài buồn man mác, sâu lắng. Hóa ra “Cô bé ngày xưa” không phải bài đầu tiên mình nghe. Đó chỉ là bài ấn tượng đầu tiên.)

Rồi đến một ngày, cậu lại đem về một chiếc băng không có vỏ. Rồi cũng vài bài hát đầu, một giọng nữ trôi qua tai em một cách vô thức. Bỗng dưng, một giọng nam ấm nồng, nhẹ lâng và quá đỗi êm mượt cất lên: “Nhớ khi xưa lạ nhau, chung một đường kẻ trước người sau...” . Khi đó em mới thực sự bị cuốn hút bởi giọng ca ấy. Lập tức chạy từ ao vào nhà hỏi cậu là ai hát, và cái tên Tuấn Vũ được em biết từ đó.

Thời gian đó, cậu có bài nào của Tuấn Vũ em cũng nghe tuốt. Nào là Người yêu cô đơn, Tình cũ trường xưa, Hoa trinh nữ...Nghe rồi mới biết, những bài này thanh niên làng vẫn nghêu ngao hát suốt. Rồi đi qua làng nào cũng thấy văng vẳng từ đài casset: “Đời tôi cô đơn nêu yêu ai cũng không duyên…”, “Tiếng khóc không vơi được nỗi sầu đâu em…”…Thế là tuổi thơ của em bị “đánh cắp”, bị nhạc vàng và Tuấn Vũ cuốn đi từ đó. Không bao giờ còn hát được: “Em là búp măng non…” với một giọng trong veo, đầy thành kính như xưa nữa!

2. Tấm ảnh đầu tiên:

Nghe thì đã lâu lâu nhưng chưa biết Tuấn Vũ như thế nào, thỉnh thoảng lại hỏi cậu: Cậu đã nhìn thấy ảnh của Tuấn Vũ chưa? Tuấn Vũ có đẹp không cậu? Cậu bảo: Đẹp, tóc dài, xoăn, bồng bềnh…Thế là cô bé con quê mùa cứ tưởng tượng miên man…

Một hôm, cậu lại đem về một cái băng, lần này là băng có vỏ hẳn hoi nhé. Mắt em sáng lên bởi dòng chữ “Tuấn Vũ đặc biệt - Giọt lệ đài trang”. Vì xuất hiện hai từ “Tuấn Vũ” nên em dán mắt nhìn như thôi miên vào tấm ảnh. Cả cậu và cháu đều háo hức mở băng, nhưng nghe lại thấy giọng khác hẳn, dì em thì lại thích mê đi, bởi đó là Chế Linh, Thanh Tuyền (Hóa ra cậu đi mượn băng, người ta bỏ nhầm ruột). Nhạc thì không phải, nhưng tấm ảnh đó cứ đọng lại mãi mãi, dường như cứ khi nào nghe hay nghĩ đến Tuấn Vũ là lập tức hình dung lại tấm ảnh đó. Sau này, trong chiến dịch truy tìm lại băng nhạc Tuấn Vũ của em, album đầu tiên em quan tâm là “Giọt lệ đài trang”.

Khoảng năm 1992 - 1993, cậu mua về băng liên khúc. Lúc đó thì Tuấn Vũ không còn là của riêng cậu và cháu nữa, mà là của cả nhà, bất cứ ai mở băng là mở Liên khúc. Ông ngoại em (một cựu chiến binh chống Mỹ), suốt ngày mắng cậu, dì là nghe nhạc bọn Ngụy, bọn phản động thì đến lúc cũng không thể không nghe Liên khúc Tuấn Vũ. Thời đó, trẻ con nên những gì có tiết tấu nhanh, nhộn nhộn là em cực thích. Gần như ngày nào cũng lượn qua ông ngoại (cách 300m) nghe liên khúc triền miên, bài lẻ thì đặc biệt ấn tượng với Tango “Sao em vô tình”. Năm 1993, 1994 lớn thêm chút thì biết ưu tư, lắng đọng cùng “Em về kẻo trời mưa”, “Người con gái hái sim”, “Những đồi hoa sim”, “Hoa mười giờ”, “Tình đời tay trắng”, “Yêu một mình”…

Ngày đó, nhiều bài nghe nát cả băng, thuộc lòng rồi mà chẳng biết tên bài hát. Có lẽ băng cứ truyền tay nhau nên vỏ bị thất lạc hoặc là băng ghi, không phải băng gốc. Em là trẻ con nên không được tham dự vào việc mượn, trao đổi băng. Ở cái làng nhỏ xíu của em, chỉ có vài nhà có đài, không nhiều băng lắm. Cậu và dì mang gì về thì nghe đó. Sau này mới biết, ngày đó mình được nghe quá ít.

Mùa thu năm 1994, em rời làng quê ấy. Cuộc sống bị xáo trộn. Nhà không có đài, ít giao du với người lạ nơi đất khách. Tạm thời không được nghe Tuấn Vũ một thời gian khá dài. Buồn, nhớ làng quê, nhớ ông bà, cậu dì, chú, bác…Nghe đài bán băng dạo ngoài đường hát: “Còn thương rau đắng mọc sau hè” mà rớt nước mắt.

« Last Edit: 22 Tháng Ba, 2012, 04:06:03 AM by *haivisaolac* »

Offline ẨM-IC

• Sr. Member
  • Bầu Chọn: +20/-17
    • AM-IC
« Reply #88 on: 21 Tháng Ba, 2012, 02:41:45 PM »
 Mới lớp 8 mà bé đã nghe nhạc này là hơi sớm đó nha ! Chắc yêu sừ nó rồi  ;D

Offline JQKA

• Sr. Member
  • Bầu Chọn: +27/-129
  • Ứ biết đâu, em muốn QBV cơ! :((
« Reply #89 on: 22 Tháng Ba, 2012, 03:08:54 PM »
 Mình đến với giọng ca Tuấn Vũ vào một lần tình cờ mà mình chẳng thể nào nhớ nổi nữa. Nhưng mình lại nhớ về một câu chuyện khác, đó là những kỷ niệm liên quan đến niềm yêu thích giọng ca của anh, và mình còn nhớ nhiều kỷ niệm cũng rất hay. Đến giờ vẫn nhớ câu chuyện về một ông bạn cùng chung sở thích tình cờ gặp trong lớp học vẽ ở dốc Hàng Than. Dạo đó là vào năm 95, nhạc vàng và Tuấn Vũ cũng đã lắng đi ít nhiều, ko còn ở thời kỳ hưng thịnh nhất nữa. Mình thì vẫn nghe Tuấn Vũ nhiều. Học ôn hằng đêm và nghe Tuấn Vũ hét hằng đêm...       

Hôm đó ở lớp học vẽ, mình đang ngồi vẽ và huýt sáo một giai điệu nhạc vàng thì một ông bạn ngồi ngay gần tự nhiên quay sang chớp chớp mắt hỏi "Cậu thích Tuấn Vũ à?". He he, đúng là con nghiện chỉ nhận ra nhau trong vài tích tắc. Mình chỉ huýt sáo nhạc vàng mà cậu ta cũng nhận ra đồng đảng mới tài :D Mình cảm động gật gật đầu, thế là từ lúc ấy cứ buôn mãi về Tuấn Vũ thôi. Hôm ấy lại cũng vừa mới quen một cô bạn trong lớp học vẽ đc mấy hôm, mình biết là mình cũng sắp thích cô bạn này rồi. Đến lúc cô bạn vẽ xong rủ về (chắc có ý đồ gì đó), cậu bạn thì cứ giữ lại bảo đừng về. Mình đau khổ vô cùng, nhắm mắt suy nghĩ 3 giây rồi quyết định ở lại. Cậu bạn sướng ra mặt, còn cô bạn thì lạnh lùng ra về. Đành vậy thôi biết sao đc, hàng họ thì gặp nhiều nhưng tri kỷ thì khó kiếm  :6

Rồi kết thúc buổi học vẽ, cậu ta dẫn mình về nhà. Ở ngay Ngã Tư Sở, gần cầu vượt bây giờ, nhưng giờ ko tài nào nhớ nổi địa chỉ nữa. Về đến nhà cậu bạn lôi một đống băng casset ra khoe rồi đút hết băng này băng khác vào giới thiệu. Cuối cùng cậu ấy cho mình mượn 5 băng mình thích nhất và thấy lạ nhất về nghe. Trong đó có băng Hoa Biển với bài ghi rõ trong list là Quê hương bón lúa..hic hic... Hồi đó ko có ý thức giữ gìn nhạc như bây giờ. Nghe xong là cho mượn lung tung có khi mất đâu hết. Mấy băng đó mình nghe đc khoảng hơn tháng thì thằng bạn khác mượn nghe rồi chả thấy đâu nữa. Vậy là mình lại lấy 5 băng khác mang đền cậu ta. Lúc đó chỉ sợ cậu ta trách móc, ai ngờ cậu ta lại khoái vì mấy băng của mình cậu ta cũng thấy nhiều bài hay và chưa nghe mấy....

Rồi sau đó thi vào đại học và mình cũng ít gặp lại người bạn mới quen này. Đến giờ còn chẳng nhớ nổi tên và địa chỉ, nhưng vẫn nhớ rằng cậu ta là một con nghiện Tuấn Vũ cũng ghê gớm. Kỷ niệm đó chỉ có vậy thôi nhưng thi thoảng mình vẫn nhớ lại và đôi lúc tự hỏi rằng cậu bạn ấy giờ ở đâu? cuộc sống cuốn đi mọi đam mê, ko biết giờ cậu ấy có còn hay nghe Tuấn Vũ nữa ko?... Ko biết có khi nào tình cờ vào diễn đàn này để down trộm nhạc Tuấn Vũ ko? Rất có thể cậu lại là 1 chiếc tàu ngầm trong vô vàn những chiếc tàu ngầm xuôi ngược trong diễn đàn này đang mải miết đi tìm lại những cảm xúc về giọng ca ngày ấy. Và nếu như thế thì có lẽ cậu cũng ko thể ngờ rằng có một thằng bạn tình cờ quen năm xưa vẫn thường vất vưởng trong này để tìm kiếm một chút gì gọi là hoài niệm về giọng ca đã từng hát ru những năm tháng tuổi trẻ của chúng mình đâu, người bạn mới quen năm xưa nhỉ?