Author Topic: Quan điểm, Nhìn nhận, Và những sai lầm.........  (Read 157298 times)

0 Members và 1 Khách đang xem chủ đề.

Offline TNB

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +15/-2
  • Âm nhạc là nguồn cảm hứng vô tận
Re: Quan điểm, Nhìn nhận, Và những sai lầm.........
« Reply #105 on: 11 Tháng Một, 2008, 10:32:53 AM »
Cũng hơi bức xúc nên nói vài câu phải trái!ko hiểu những bạn chê bai nhạc vàng có biết đến sự xuất sứ của từng thể loại âm nhạc đang ngự trị trên thế giới ko...?ở phạm vi bài này tôi chỉ muốn nói đến một thể loại đang đc nhiều quốc gia áp dụng giảng dạy và nhiều dân cho là sành điệu nhạc bây h đang thi đua nhau thưởng thức mặc dù hiểu về nó thì ko nhiều,đó là thể loại nhạc jazz.Vâng nó xuất phát từ những người da đen khổ cực bị áp bức nên trong thể loại nhạc này khi chơi yêu cầu phải có tính bứt phá mà nghe bạn cảm thấy người nảy tưng tưng.Dạ vâng thưa mấy nhà sành điệu VN,như vậy là tất cả những người nghe,chơi,và đang hướng dẫn những lớp đàn em học về thể loại này thì nghĩa là sao,sao lại đem cái cùng cực và bị áp bức đó ra học và thưởng thức!Vâng âm nhạc,tất cả đều xếp vào là âm và nhạc cái âm nhạc đó được sinh ra với mục đích đem đến tận tai nhưng người thích nghe nó,ở đây xin thưa đừng nên đánh giá sai bất cứ một thể loại nào,và điều cuối cùng muốn thưa với các bạn là Hãy trọn lựa đúng diễn đàn mà post bài!
Anh em yêu nhạc vàng thấy thế nào,ủng hộ phát!

Offline typhoon

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +27/-166
« Reply #106 on: 12 Tháng Một, 2008, 09:18:36 AM »
OK, ủng hộ 1 phát.
Nhưng bác bảo nhạc vàng xuất xứ từ nhạc jazz thì chưa hẳn chính xác đâu
-= Đời là vạn ngày sầu =-

Offline TNB

• Thành Viên
« Reply #107 on: 13 Tháng Một, 2008, 01:00:05 AM »
Đâu có,Bố cháu coi kĩ lại dùm với.Đó là mình nói về xuất sứ của jazz và cái cách đánh giá chủ quan về nhạc vàng của một số bạn trẻ đó mà....làm tôi toát mồ hôi..tưởng mình viết sai..hehheh` ;D

Offline typhoon

• Thành Viên Tích Cực
« Reply #108 on: 13 Tháng Một, 2008, 07:10:23 AM »
À rồi, nhầm, xin lỗi bác.
Bác đọc bài này chưa http://www.yeunhacvang.com/forums/index.php?topic=7290.0
Tôi thấy đây là 1 bài phân tích rất chi tiết về nhạc vàng

Offline TNB

• Thành Viên
« Reply #109 on: 14 Tháng Một, 2008, 10:15:41 AM »
hihi` Anh em mình vào 4rum này toàn người yêu thích nhạc vàng mà Bố cháu!chỉ muốn nhắn rằng những ai ko thích thì đừng zô nói năng linh tinh mà thôi.... ;D
Typhoon sưu tầm nhiều tài liệu quý thật đấy!nói chung chắc anh cũng là dân nhạc,bản thân em hiện giờ cũng đang hoạt động,nhiều khi ngồi mấy anh em nhạc công với nhau cũng nhiều người có những nhìn nhận ko mấy thân thiện về nhạc vàng,nhưng riêng cá nhân em thì lại hoàn toàn khác,mặc dù hiện tại Em đang chơi rock cùng một số band,Tối thi thoảng đi làm thêm jazz cùng anh em,nhưng nói thực là thích thì em chỉ thích nghe nhạc vàng mà thôi.Nói như vậy bọn anh đừng cười nhé,nhưng chắc chỉ có mỗi mình em fải ko heehêh`... ;D
« Last Edit: 14 Tháng Một, 2008, 10:25:44 AM by drummerhanoi »

Offline typhoon

• Thành Viên Tích Cực
« Reply #110 on: 15 Tháng Một, 2008, 01:20:39 AM »
Tớ là dân kinh doanh, không phải dân nhạc. Nghe mãi thành quen thôi chứ không có hiểu biết gì sâu sắc. Trên này có vài cụ già già ít vào nhưng hiểu biết về nhạc vàng thì đáng nể. Có lần cụ Dũng Đà Điểu trong lúc nhậu đã nói: sở thích Rock và Vàng thường đi đôi với nhau, giờ thấy bạn nói mới biết lúc đó cụ ấy chưa say.  ;D
Chúc bạn vui khi tham gia diễn đàn này  ;D

Offline giacmocoem1982g

• Jr. Member
  • **
  • Bầu Chọn: +5/-2
« Reply #111 on: 29 Tháng Một, 2008, 11:02:49 AM »
nhac vang do la dong nhac cao quy ko phai ai cung co the thuong thuc duoc no neu chung ta cu nhin nhan mot cach khach quan thi ngay cang nhieu nhung ca si hat nhac vang deu ve viet nam hat nhung ca khuc da mang den ten tuoi cho ho nhu ngay hom nay ho ko phai ve de danh bong ten tuoi ma ve de cho tat ca chung ta co mot cai nhin moi hon ve ho ve nhung ca khuc ma mot thoi chung ta cam van ko bao gio duoc nhac toi hay noi dung hon la ko de gi co the nghe duoc bay gio thi khac roi tat ca chung ta deu co quyen lua chon cho minh nhung dong nhac ma minh cam nhan thay la hay minh rat vui co nhung nguoi ban tre rat tam huyet voi nhac vang nhu cac ban minh mong muon ngay cang co nhieu nguoi ung ho nhac vang hay lang nghe va cam nhan ban se mot quyet dinh dung dan xin cam on

Offline haibouffay

• Người Mới
  • *
  • Bầu Chọn: +0/-0
« Reply #112 on: 03 Tháng Ba, 2008, 05:25:00 AM »
nếu đứng trên phương diện chủ quan mà nói, tôi không thể nghe được những bài hát trẻ hiện tại (đa số) vì những bài hát quá khó hiểu từ nội dung đến câu từ. tôi lấy ví dụ như bài 2+1=o, ... nói gở chứ nếu có bật những bài như thế trong đám tang duy khanh thì ông cung bật dậy mà chửi cho một tràng có khi chết con không nhắm mắt. nhưng như vậy không phải tất cả nhạc trẻ đều dở cả. tôi vẫn hay nghe một số bài hát hiện đại cũng rất hay ví du như bài giây phú chia xa của duy mạnh.
còn đúng trên phương diện khách quan: mỗi nguời có một ý thích cũng như là quan điểm riêng. nhưng quan trong vẫn là con người và ý thức nghệ thuật có nghĩa là: nếu bạn là người yêu nhạc vàng thì đối với bạn nó là số một nhưng khi bạn nghe một bài hát hiện đại bạn vẫn chấp nhận và thích nó vì sao?!
vì bạn yêu nhac vàng nên đối với bạn bài hát hay là một bài hát có nghĩa rõ ràng câu từ hay cũng như âm nhạc du dương,... Và bạn cũng có cảm nhận gần như tương tự với bài hát nhạc hiện đại đó vậy không có lý do gì mà bạn chối bỏ bài hát hiện đại đó.
còn tiếp tục.

Offline doanhoangky

• Người Mới
  • *
« Reply #113 on: 16 Tháng Mười, 2008, 02:51:58 AM »
noi chung nhac vang hay
em ai long nguoi

Offline Tuấn Vũ - Phượng Hoàng

• Người Mới
  • *
  • Bầu Chọn: +4/-1
« Reply #114 on: 14 Tháng Sáu, 2009, 10:42:37 AM »
OK, ủng hộ 1 phát.
Nhưng bác bảo nhạc vàng xuất xứ từ nhạc jazz thì chưa hẳn chính xác đâu

Chết cười với bác này.... :6 :6 :6 :6 :6 :14 :14 :14 :14 :14
Anh sẽ vì em làm thơ tình ái
Anh sẽ gom mây kết hình lâu đài ...

Offline koTen

• Người Mới
  • *
  • Bầu Chọn: +0/-1
« Reply #115 on: 04 Tháng Chín, 2010, 08:11:03 AM »
Sẽ có ngày có 1 toán cảnh sát văn hoá vào nghe nữa đấy !!!  :D
cảnh sát thì ko đâu. nhưng mà bác sĩ tâm thần thì có đấy. :6 :6 :6. các bác ko nên nóng tính. thằng này bị vấn đề về thần kinh mà. :14 :14. nó ko kiểm soát dc mình nói gì đâu. nhưng mà nó vào đây nói thì hơi mất vệ sinh :12 :12 :12 :12 :12
Nhân sinh lắm chuyện bi ai, nhưng mong rượu đủ say hoài không thôi.

Offline koTen

• Người Mới
  • *
  • Bầu Chọn: +0/-1
« Reply #116 on: 04 Tháng Chín, 2010, 08:14:57 AM »
Quan điểm:
_ của 2/3 giới 8X cho rằng những người nghe nhạc vàng là những người lúc nào cũng đề cao chủ nghĩa duy tâm, thích hoài niệm quá khứ, cổ hủ, đầy bi quan........
_ của 2/3 những người đang nghe nhạc vàng cho rằng nhạc " có chúng mình thì ko có chúng nó...???" ( Xin mượn tạm ý kiến anh Chetom).....
_ của 1/3 những người nghe nhạc đỏ cho rằng nếu nghe 2 thể loại nhạc kia (nhạc vàng và nhạc trẻ) thì ko ra trận đánh giặc được.....
Nhìn nhận:
_Mỗi thể loai âm nhạc ra đời phục vụ cho 1 đối tượng nhất định.
_Ngôi thứ cao thấp trong các thể loai nhạc do những người nghe nó tự đánh giá.
_Hưởng thụ và tâm đắc với bất kì loại nhạc nào cũng đều đáng biểu dương.
_Ko có cái gì là sai lầm mà chí có cái chưa chính xác: âm nhạc ko xấu chỉ có những người nghe nhạc với những quan điểm chưa đúng đắn của mình làm cho nó xấu đi???
Và những sai lầm.....mang tính chủ nghĩa cá nhân:
"nghe nhạc vàng làm gì toàn khóc với lóc, chết chóc với bi ai"???.......nhưng " nhạc trẻ còn gào rú khủng khiếp hơn......toàn là những câu hỏi:" tại sao yêu nhau ko thể đến được với nhau???........., hay đại loại: ko đau vì quá đau  :shock: "....
.................
Tóm lại......
Xin các pác cho ý kiến :idea: cái này cũng có phần ko đúng. có những bài nhạc trẻ mình nghe mà xấu hổ cho ai sáng tác ra bạn à
Nhân sinh lắm chuyện bi ai, nhưng mong rượu đủ say hoài không thôi.

Offline duybatnheo

• Người Mới
  • *
« Reply #117 on: 28 Tháng Một, 2011, 10:15:43 AM »
Mỗi thể loai âm nhạc ra đời phục vụ cho 1 đối tượng nhất định: đúng
đối tượng đó là xã hội(nói rõ hơn là con người) ,con người hiện đại chỉ chạy theo lớp vỏ bên ngoài thiếu hẳn phần ruột(tâm hồn) thì làm sao có thể cho ra những bản nhạc hay dc(mì ăn liền) .TẠI SAO LẠI NHƯ VẬY??????
ĐÁP ÁN :NỀN TẢNG GIÁO DỤC (giáo viên k tâm hồn thì chỉ đào tạo những cái máy kiếm tiền)
giáo viên(đào tạo)--->chủ tịch ,bí thư,giáo viên...(đường lối chính sách)--->................tự suy nghĩ====>nhạc trẻ là tra tấn tâm hồn  :21
« Last Edit: 28 Tháng Một, 2011, 10:18:59 AM by duybatnheo »

Offline onghiep

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +0/-11
  • Onghiep
« Reply #118 on: 09 Tháng Tư, 2011, 12:26:12 AM »
-Nhạc vàng (nguồn gốc dân ca , nhạc cổ truyền) hợp với tâm hồn tôi  :28
-Đôi khi muốn nhộn nhịp, tôi nghe liên khúc Tuấn Vũ, model talking chứ ko bao giờ nghe nhạc trẻ thị trường Việt Nam !

-Tại sao bây giờ lại lắm "tai trâu" như vậy ? Theo tôi, là do vòng xoáy thị trường , do sự hòa nhập hỗn độn từ nhiều nền văn hóa, nhưng quan trọng nhất, vẫn là do GIÁO DỤC . Nền GD nước nhà "quên" dạy cho người học cách làm người, lòng yêu thương và bản  sắc dân tộc :14
« Last Edit: 09 Tháng Tư, 2011, 12:37:16 AM by onghiep »

Hữu hạn vi hữu hạn

Blongebroonna

• Guest
meble kuchenne
« Reply #119 on: 19 Tháng Chín, 2011, 03:06:34 PM »
I really like yours site..keep it growing                     

meble kuchenne                      
meble kuchenne lublin    
vprx        
lubnar