Author Topic: Re: giới trẻ và nhu cầu thưởng thức âm nhạc!!  (Read 391689 times)

0 Members và 1 Khách đang xem chủ đề.

boy2man75

• Guest
giới trẻ và nhu cầu thưởng thức âm nhạc!!!!!!
« Reply #90 on: 22 Tháng Mười, 2006, 09:37:53 AM »
Hoai Vien Phuong nào đây nhỉ, lại mới có thêm 1 Hoai Vien Phuong nữa à? :roll:

Offline Ao Vu Co Han

• Jr. Member
  • **
  • Bầu Chọn: +0/-1
Cho xin sống lại
« Reply #91 on: 23 Tháng Mười, 2006, 01:55:38 AM »
Quote from: "boy2man75"
Hoai Vien Phuong nào đây nhỉ, lại mới có thêm 1 Hoai Vien Phuong nữa à? :roll:

Cho xin sống lại... :D
Cho xin sống lại
Đời Lê - Trần liêm chính
Nàng dệt tơ
Anh sách đèn chờ khoa thi này

Cho xin sống lại
Hồn Quang Trung nung lửa chí
Chờ trăng lên lưng mài kiếm
Giết giặc để cứu quê em

Cho xin sống lại
Tình Lưu Bình, Dương Lễ
Hỏi nàng Châu Long
Mấy mùa tằm tơ nuôi chồng?

Cho xin sống lại
Vùng hoang khai cây đầy trái
Ngủ đơn sơ trong màn tối
Có nhạc rừng giữa đêm dài

ĐK:

Từ vào đời
Non sông đầy trời mây giăng
Bao lớp trai làng
Đi ngày thêm thưa vắng
Quê mẹ hỡi
Đêm đêm nhìn vì sao hôm
Con mơ lửa thần Lam Sơn
Để thiêu tan oán hờn

Cho xin sống lại
Chiều quê diều ngân sáo
Ngồi dựa mình trâu
Ngắm chiều tà rơi trên đầu

Cho xin sống lại
Ngày vinh quy đi ngựa trắng
Làng ta khua ba hồi trống
Đón chàng về lễ tơ hồng

Offline dia_nguc_thu_sinhlk

• Người Mới
  • *
  • Bầu Chọn: +0/-0
giới trẻ và nhu cầu thưởng thức âm nhạc!!!!!!
« Reply #92 on: 02 Tháng Mười Hai, 2006, 12:16:37 PM »
oh thiet la wa dang tui cung la thanh vien tre co ma tui cung thich nhac vang vay  :lol:
hu trinh dang gia ngan vang!
sao em no ban mot ngan  tien do !

vt57vt57

• Guest
Re: giới trẻ và nhu cầu thưởng thức âm nhạc!!
« Reply #93 on: 30 Tháng Năm, 2007, 08:57:46 AM »
ủng hộ anh dia_nguc_thu_sinhlk ,em công nhận giới trẻ hiện nay đa phần ko thích nhạc vàng,nhưng cũng có 1 thành phần khác biệt chớ,điển hình như em,anh dia_nguc_thu_sinhlk và nhìu bạn khác trẻ trong diễn đàn nữa ;) ;)

Offline An Phú Đông

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +3/-4
« Reply #94 on: 27 Tháng Tám, 2007, 10:35:53 AM »
nhạc vàng muôn năm

Offline congluan

• Thành Viên
Re: giới trẻ và nhu cầu thưởng thức âm nhạc!!!!!!
« Reply #95 on: 07 Tháng Mười Một, 2007, 01:10:37 AM »
bạn dung_ami, bạn hãy có cái nhìn khách quan hơn, chúng ta hãy so sánh dòng nhạc trẻ từ trước đến nay, tôi nhớ trước đây người ta chỉ nghe nhạc đỏ, nhạc trữ tình, nhạc vàng, cải lương, dân ca đến khoảng năm 94,95 giới trẻ trong nước mới bắt đầu nghe nhạc trẻ hải ngoại, sau đó là thời của Lam Trường, Phương Thanh, Mỹ Linh, Hồng Nhung, Bằng Kiều v.vv đã lôi kéo giới trẻ trở lại với nhạc trẻ trong nước, tiếp đến thời của Đan Trường, Cẩm Ly, Thanh Thảo và gần đây nhất là những cái tên củ chuối Ưng Hoàng Phúc, Vân Quang Long, AXN, HAT, v.v.v Tại sao nhạc trẻ trước đây không bị chê bai nhiều như trong thời gian gần đây? Chỉ cần nhìn vào trình độ âm nhạc của ca sĩ và nhạc sĩ cũng đủ biết, có thể nói nhạc trẻ bây giờ để xem chứ không fải để nghe. Bạn có thể thấy ca từ của các bài hát "Chỉ có một người thôi ...." gì đó, rồi mấy bài gì đó của thèng Nhất Trung và AXN đang sủa ầm ĩ trong các quán cafe hiện nay, khiến tớ mỗi lần ngồi quán cafe về là phải tẫy não, chỉ sợ mấy ca từ nhảm nhí đó làm bẩn đầu óc của mình. Làm sao có thể sánh với các bài Tiễn Bạn Lên Đường, Tình Đơn Phương, Khi Người Đàn Ông Khóc vv.v. Đối với nhạc trẻ trước đây, có nhiều bài hát mà có lúc tôi nghĩ lời ca và giai điệu của nó không kém gì nhạc sang như  Lối Cũ Ta Về, Giọt Nắng Bên Thềm chẳng hạn. Tôi trước khi nghe nhạc vàng là 1 fan tích cực của nhạc trẻ, tôi rất thích các bài hát của Thanh Tùng, Dương Thụ, Bảo Chấn v.v rồi đến các bài hát nhạc Hoa lời Việt, tuy là copy giai điệu nhạc Hoa nhưng cũng còn đỡ hơn mấy bài hát hiện nay, những bài mà tui chỉ nghe thoáng qua là biết făng từ những câu đầu của 1 bài nhạc Hoa nào đó (vì tôi nghe nhạc Hoa cũng rất nhiều), rồi sau đó thêm thắt cho nghe hợp với lỗ tai người nghe. . Dĩ nhiên và dĩ nhiên, trong đó cũng có những bài nhạc trẻ giá trị của các nhạc sĩ đích thực như Hoài An, Duy Mạnh, Đức Trí vv.v. nhưng đa số trong nhạc trẻ mà đã trở thành xu hướng như hiện nay đã xứng đáng gán cho nó là loại nhạc "rẻ tiền". Xin đừng hiểu lầm "rẻ tiền" với "bình dân", dòng nhạc vàng chúng ta đang nghe là loại nhạc bình dân vì nó phù hợp với đông đảo quần chúng, còn nó rẻ tiền hay không khỏi bàn nhiều, vì chúng ta đã biết quá rõ về nó.

Offline giacmocoem1982g

• Jr. Member
  • **
  • Bầu Chọn: +5/-2
« Reply #96 on: 29 Tháng Một, 2008, 11:35:34 AM »
TOI that long ko the hieu noi nhung ca tu ma cac si tre o trong nuoc dang ngay dem co gang gao thet lieu do co phai la nhac ko nua nhieu khi toi co cam giac cac nhac si trong nuoc qua bat tai ko the cho ra doi nhung dua con tinh than co y nghia chung ta thu lam mot phep so sanh thi chung ta se thay su khac biet rat lon giua cac ca nhac sy o trong nuoc va hai ngoai ho co su chenh lech ve dang cap hon trong nuoc rat nhieu con o trong nuoc theo toi do toan la mot thu rac ruoi neu de lau ma ko co cach su ly thi hau qua that khon luong tai sao lai de nhung hien tuong ko lanh manh anh huong den doi song tam ly cua gioi tre

Offline chuongnguyen86

• Người Mới
  • *
  • Bầu Chọn: +0/-0
« Reply #97 on: 13 Tháng Chín, 2008, 10:52:45 AM »
 ;D Thấy các bạn thảo luận về 2 dòng nhạc cũng khá là sôi nổi,mình cũng xin có chút ý kiến thế này.Công bằng mà nói,đã là nghệ thuật thì cũng đều có chung một mục tiêu là đi sâu vào lòng người,nhưng...dòng nhạc trẻ nếu cứ tiếp tục như hiện nay thì có lẽ theo mình nhạc trẻ sẽ có một kết cục đáng buồn cho mà coi.Thú thật,lúc trước mình yêu nhạc trẻ lắm,bởi dòng nhạc trẻ lúc đó không bát nháo như bây giờ đâu,mình không bênh vực nhạc vàng,các bạn thử nghĩ mà coi,nhạc trẻ bây giờ thật sự mình không thể nghe nổi,bởi những ca từ,những nội dung hết sức "đỉnh cao",nào là:"Bất ngờ tôi yêu người cùng phái,không say không về,dừng xóa tên anh..."kể không hết đâu,Đôi khi đi đường bất ngờ những bài hát đó vang lên,mình có cảm giác như đang nghe một bài nhạc ...chế không hơn không kém.Dẫu đó là một bài hát đựơc sáng tác hẳn hoi,mới toanh.!Nhưng khi nghe là mình lại thấy ớn. ???
Thật sự,những bài hát của dòng nhạc trẻ thuở ban sơ mình rất thích,nhưng từ khi có sự ra đời của những bài hát mà mình đã kể trên, thì đột nhiên mình chuyển hướng liền,vì mình không tài nào có thể tiếp thu một thứ đỉnh cao như vậy! 8),Ở đây mình cũng không đem 2 dòng nhạc ra mà so sánh làm gì,một bài nhạc vàng có thể tồn tại 20 năm,30 năm,thậm chí còn lâu hơn thế nữa,nhưng nhạcc trẻ,để tìm đựoc vài bài hát có thời gian tồn tại chỉ bằng 1/10 con số 20,30 năm thì có lẽ là chuyện hiếm...Thú thật nếu bây giờ mà dòng nhạc trẻ có thể quay về thời của 7,8 năm trứoc thì mình cũng chẳng cần suy nghĩ nhiều mà sẻ lập tức quay về sở thích nghe nhạc trẻ trước kia của mình,nhưng theo mình nghĩ có lẽ nó chỉ có trong giấc mơ thôi.Ca từ thì nhạt nhẽo,nội dung,giai điệu thì quá nhàm chán....mình xin lỗi!!!!

Offline tinhbuon

• Người Mới
  • *
  • Bầu Chọn: +1/-0
« Reply #98 on: 19 Tháng Sáu, 2009, 09:27:51 AM »
Chúng ta cũng không nên nói xấu dòng nhạc đó như vậy các bạn ạ. Mình thấy nhạc trẻ nó chỉ gây được sự ồn ào cho lứa tuổi mới lớn thôi, chứ khi nghe kĩ thì thật chẳng có một ý nghĩa gì sâu sắc để ta có thể hiểu được những gì trong câu hát và trong cuộc sống của thời đại. Tôi cũng rất thích nghe nhạc vàng lắm lắm và chỉ nghe nhiều về Tuấn Vũ, Mạnh Quỳnh- Phi Nhung,
Trai Hà Tĩnh chung tình là thế. Bạn có quan tâm không?

Offline the death

• Sr. Member
  • Bầu Chọn: +7/-5
  • Nại Lạc_Sự thú vị của một con người độc ác.
    • Nhạc Vảng Bất Tử
« Reply #99 on: 17 Tháng Năm, 2010, 02:24:27 PM »
Em ghét ai gọi nhạc vàng là sến!"sao mày sến thế?"các bác ai hay dùng thì bỏ đi nhé!
Ta là Thần Chết

Chắc chắn mày sẽ chết

Offline Lawyer

• Thành Viên Tích Cực
  • Bầu Chọn: +94/-302
  • Công lý còn đáng sợ hơn cả tội ác
« Reply #100 on: 23 Tháng Tám, 2010, 12:28:46 PM »
Móc ra thảo luận tiếp.Xin các bác cho ý kiến về bài "giả vờ yêu" của thằng Ngô Kiến Huy?
[youtube=400,400]U-MqgT02C20[/youtube]

Offline koTen

• Người Mới
  • *
« Reply #101 on: 04 Tháng Chín, 2010, 09:20:21 AM »
nhạc vàng (theo em) thực chất mang rất nhiều âm hưởng âm nhạc dân gian việt nam. nói chung rất là QUÊ HƯƠNG.  còn nhạc trẻ á. trc đây thế nào thì em ko bít nhưnh bây giờ thì em thà nghe con bò nhà em rống còn hơn. :30 :30 :30.
 nhạc vàng ko phải lúc nào cũng thê lương, thê thảm cả. ai nghe nhìu nhạc vàng đều đã từng nghe những bai nhạc vàng mà nội dung ,nói thế nào ấy nhỉ, đẹp như một giấc mơ chăng. còng nhạc trẻ ngày nay phần lớn( em chỉ nói phần lớn nhá :3) chỉ là rác thải văn hóa thôi. mỗi tội nhìu qúa nên tràn lên cả lòng đường. hầu hết các bạn trẻ chỉ nghe nhạc theo trào luu mà thôi chứ thực chất họ chẳng biết thế nào là"nghe nhạc" đúng nghĩa đâu. em lấy 1 ví dụ như bài chiéc khăn gió ấm chẳng hạn. mói cách đây chưa đầy1 năm đi đâu cũng nghe các anh chị em thanh niên hát ngêu ngao mà bây giờ chắc nhắc lại thì chắc gì họ đã nhớ. nhạc trẻ ngày nay đồng nghĩa với nhạc thị trường mất rồi. mà âm nhạc thì ko thì ko phải là mặt hàng buôn bán phải ko các bạn. những bài nhạc vàng thi dẫu gần một thế kỷ rồi mà vẫn còn dc yêu thích. cái đó đã nói len loại nào mới là âm nhạc thực sự. :19 :19

Nhân sinh lắm chuyện bi ai, nhưng mong rượu đủ say hoài không thôi.

Offline nhac_tru_tinh

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +7/-22
« Reply #102 on: 02 Tháng Mười, 2010, 11:58:11 AM »
Em thì bựa  thằng Khánh Phương nhất, nhìn như ông già mà nó làm như teen lắm, phát ói khi nghe cái giọng như thằng đàm của nó. Em nghe nó hát bài chiếc khăn gió ấm mà em suy nghĩ hoài chiếc khăn gió ấm là gì? Phải nói mấy ông nhạc sĩ bây giờ giỏi thật :12.
Mình gặp nhau như lúc mới quen ban đầu cớ sao em ngại ngùng.
Nhà tôi đơn côi mời em ở lại.
Kể chuyện tha phương chưa lần phai nhớ thương

Offline nokiaovi

• Đã Bị Treo
  • Sr. Member
  • Bầu Chọn: +11/-21
  • "NHẠC VÀNG HIỂU LÒNG TA"
« Reply #103 on: 02 Tháng Mười, 2010, 01:46:33 PM »
Em thì bựa  thằng Khánh Phương nhất, nhìn như ông già mà nó làm như teen lắm, phát ói khi nghe cái giọng như thằng đàm của nó. Em nghe nó hát bài chiếc khăn gió ấm mà em suy nghĩ hoài chiếc khăn gió ấm là gì? Phải nói mấy ông nhạc sĩ bây giờ giỏi thật :12.
he he hay that, chê mà k0 bjt nhac sỉ sáng tác hả bạn?bài này của nhạc sỉ trẻ NGUYỄN VĂN CHUNG 1nhân vật đả đưa các ca sỉ như:nhât tinh anh,cao thai son,khanh phuong,nam cuong,le dung,....lên đinh vinh quang,vơi các tác phẩm như:ĐÊM TRĂNG TÌNH YÊU,VẰNG TRĂNG KHOC,TÌNH YÊU MANG THEO,CON DUONG MUA,BAY GIƯA NGAN HÀ....nhiều lắm,nhưng thời jan nỗi tiếng cua nhung bài này ko wá vài tháng rồi sẻ có bài mới hơn đẩy lùi nó,nên ns tre ko ngung sáng tạo ,có bài rất hay có bài nge lot lô tai nhưng k0 có ý nghja j lai có bài nge là bưc,ca cứ như đang đoc z,nhất là nhửng bài rock,hjp hop,như bài THIÊN ĐƯỜNG CHẾT, lai nói ve chiec khăn gió ấm ,nó củn hay nó và MÙA ĐÔNG K0 LẠNH đều do nguyen van chung sán tác ,may bài nay hot vô cùng đến bay jo thj hết hot rồi, lai nói về ns trẻ:lúc trước có THÁI KHANG 1nhân tai nhac mang đâm ý nghỉa,nhac tre a ta đả đưa vân quang long.lâm hùng,trương đan huy,...lên đàn,sau này a ta chuyển sang viết nhac trử tình như :ÉO LE CUÔC TÌNH(duong ngoc thai,ca) ,NGHÈO MÀ CÓ TÌNH(truong vu có ca) .nge hay lắm..thôi mêt rồi ngủ đây mai tai bút hay hơn nửa.!
"Thiên thu vạn cổ yêu là khổ ,vạn cổ thiên thu khổ vẩn yêu"

Offline nduongdang

• Thành Viên
  • Bầu Chọn: +7/-1
« Reply #104 on: 25 Tháng Mười Một, 2010, 12:08:39 PM »
co em lop 9 menhac vang day